Khấu hao TSCD đã qua sử dụng

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi juliatran, 11 Tháng tám 2011.

3,735 lượt xem

  1. juliatran

    juliatran Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    38
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Tp.HCM
    Chào các anh chị trong diễn đàn>
    Em có vấn đề này cần được gíup đỡ.
    Cty e có mua 1 xe ôto cũ với giá 130tr, cty e mua lại của 1 cty nên có hóa đơn GTGT. vậy bây giờ ô tô đó e được trích khấu hao trong bao lâu? cty e mua chỉ có hóa chứ chưa sang tên gì hết. vậy em có được trich khấu hao ko? Có gửi cho co quan thuế đăng ký KH ko?Bác nào có mẫu đăng ký KH cho e xin với.
    Thanks các bác.
     
    #1
  2. sinhvien1986

    sinhvien1986 Chuyên viên Web

    Bài viết:
    942
    Đã được thích:
    8
    Nơi ở:
    Đà Nẵng
    Bạn căn cứ Thông tư 203/2009 về Khấu hao TSCD:

    Điều 10. Xác định thời gian sử dụng tài sản cố định hữu hình:
    1. Đối với tài sản cố định còn mới (chưa qua sử dụng), doanh nghiệp phải căn cứ vào khung thời gian sử dụng tài sản cố định quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này để xác định thời gian sử dụng của tài sản cố định.
    2. Đối với tài sản cố định đã qua sử dụng, thời gian sử dụng của tài sản cố định được xác định như sau:

    Thời gian sử dụng của TSCĐ = (Giá trị hợp lý của TSCĐ/Giá bán của TSCĐ cùng loại mới 100% (hoặc của TSCĐ tương đương trên thị trường) x Thời gian sử dụng của TSCĐ mới cùng loại xác định theo Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư này)


    Trong đó:
    Giá trị hợp lý của TSCĐ là giá mua hoặc trao đổi thực tế (trong trường hợp mua bán, trao đổi), giá trị còn lại của TSCĐ hoặc giá trị theo đánh giá của tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá (trong trường hợp được cho, được biếu, được tặng, được cấp, được điều chuyển đến ) và các trường hợp khác.
     
    #2
  3. smiler090985

    smiler090985 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    77
    Đã được thích:
    3
    Nơi ở:
    Đồng Nai
    Bạn tham khảo TT 203/2009/TT-BTC áp dụng từ ngày 01/01/2010.
    Điều 10. Xác định thời gian sử dụng tài sản cố định hữu hình:
    1. Đối với tài sản cố định còn mới (chưa qua sử dụng), doanh nghiệp phải căn cứ vào khung thời gian sử dụng tài sản cố định quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này để xác định thời gian sử dụng của tài sản cố định.
    2. Đối với tài sản cố định đã qua sử dụng, thời gian sử dụng của tài sản cố định được xác định như sau:

    Thời gian sử dụng của TSCĐ

    = [Giá trị hợp lý của TSCĐ / Giá bán của TSCĐ cùng loại mới 100% (hoặc của TSCĐ tương đương trên thị trường)]
    x Thời gian sử dụng của TSCĐ mới cùng loại xác định theo Phụ lục 1 (ban hành kèm theo Thông tư này)


    Trong đó:
    Giá trị hợp lý của TSCĐ là giá mua hoặc trao đổi thực tế (trong trường hợp mua bán, trao đổi), giá trị còn lại của TSCĐ hoặc giá trị theo đánh giá của tổ chức định giá chuyên nghiệp định giá (trong trường hợp được cho, được biếu, được tặng, được cấp, được điều chuyển đến ) và các trường hợp khác.

    Làm thông báo trích khấu hao gửi CQT bao gồm những nội dung:
    Thông tin DN,
    Tên TSCĐ.
    Giá trị TS+lệ phí trước bạ ..,
    Thời gian trích KH và bắt đầu từ khi nào
    Hồ sơ TSCĐ gồm có những gì.
    Phải cần làm thủ tục chuyển tên sở hữu mới dc.
     
    #3

Chia sẻ trang này