Xử lý nguyên vật liệu

• Thread starter hoangaccounting
  • Ngày gửi
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Nhờ các anh chị tư vấn giúp:
"Cho mình hỏi 1 chút nha:
Cty mình mua NVL về để phục vụ cho sx, do để lâu, bảo quản k tốt nên NVL bị hỏng gần hết.
Mình đã cho hủy hết NVL hỏng, 1 số NVL còn lại minh cho thanh lý và thu về được 1 ít tiền.
Vậy mình phải Hạch toán ntn?
có phải làm biên bản hủy NVL k?
Giúp minh với nha"

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

casau-see

Guest
15/2/06
18
0
0
Ha Noi
1. Bạn phải lập một biên bản "tiêu huỷ NVL" do sếp bạn ký phê duyệt ( nêu rõ lý do)
2. Biên bản thanh lý tài sản cần thanh lý(nêu rõ lý do)
3. Hạch toán giảm trừ nguyên vật liệu trong kho của bạn.

M

mit uot

Guest
13/2/06
3
0
0
TP.HCM
Bạn phải cân nhắc kỹ khi làm thủ tục huỷ nguyên vật liệu đó, vì thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, NVL sẽ bị truy thu nếu bạn đã kê khai khấu trừ.

phamtrinhqn

phamtrinhqn

Trung cấp
12/9/05
83
0
6
44
Quang ninh
Chuyển thành phế phẩm bán lấy tiền tiêu. Tất nhiên có định m­uc

Zara

Zara

Sơ cấp
15/2/05
16
0
1
Vung Tau
Theo mình thì cách làm của casau-see là đúng rồi đó.Phần tiền do thanh lý thu được thì hạch toán vào Thu nhập khác.Nhưng NLV bị hủy ( do lỗi bảo quản không tốt của DN) thì không được cơ quan Thuế khấu trừ đâu.Coi như bạn bị mất 1khỏan phí đấy.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nhờ các anh chị tư vấn giúp:
"Cho mình hỏi 1 chút nha:
Cty mình mua NVL về để phục vụ cho sx, do để lâu, bảo quản k tốt nên NVL bị hỏng gần hết.
Mình đã cho hủy hết NVL hỏng, 1 số NVL còn lại minh cho thanh lý và thu về được 1 ít tiền.
Vậy mình phải Hạch toán ntn?
có phải làm biên bản hủy NVL k?
Giúp minh với nha"
Hi...Do khách quan thì công ty chịu, do chủ quan thì người có trách nhiệm bỏ tiền túi ra trả.Thuế GTGT đã khấu trừ thì tự kê khai mà đi nộp,và tất nhiên là không tính vào chi phí.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA