Mỗi tuần một chuyên đề

Tên người bán hàng ghi tắt chữ " và " thành kí hiệu "&"

• Thread starter afoolman2000
  • Ngày gửi
A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội
Em hỏi chút ạ, bên em có đơn vị bán trên hóa đơn họ xuất cho bên em là " CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ THƯƠNG MẠI & SẢN XUẤT ABC" , em đã tra mst, số hóa đơn, kí hiệu, ngày phát hành, thì có trên hệ thống rồi, nhưng đơn vị phát hành lại là '" CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ THƯƠNG MẠI SẢN XUẤT ABC"
em có gọi lên hỏi thuế thì họ bảo đi đọc lại thông tư 64, mà trong thông tu 64 có thấy nói gì về phần em hỏi đâu. Nên em đành hỏi mọi người trên wkt, không biết hóa đơn vậy có sao không, có được thuế chấp nhận không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
DuongLanVi

DuongLanVi

Cao cấp
16/6/13
274
67
28
30
Ho Chi Minh City, Vietnam, Vietnam
Ðề: Tên người bán hàng ghi tắt chữ " và " thành kí hiệu "&"

Em hỏi chút ạ, bên em có đơn vị bán trên hóa đơn họ xuất cho bên em là " CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ THƯƠNG MẠI & SẢN XUẤT ABC" , em đã tra mst, số hóa đơn, kí hiệu, ngày phát hành, thì có trên hệ thống rồi, nhưng đơn vị phát hành lại là '" CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ THƯƠNG MẠI SẢN XUẤT ABC"
em có gọi lên hỏi thuế thì họ bảo đi đọc lại thông tư 64, mà trong thông tu 64 có thấy nói gì về phần em hỏi đâu. Nên em đành hỏi mọi người trên wkt, không biết hóa đơn vậy có sao không, có được thuế chấp nhận không ạ?

Nếu bạn cẩn thận hơn thì gửi biên bản điều chỉnh hóa đơn sang bên đó, theo đúng yêu cầu bên bạn là được mà.
Lỗi này, điều chỉnh thôi. cơ quan thuế ko bắt bẻ cái này đâu, quan trọng là nội dung hóa đơn, số tiền bạn à

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Nếu bạn cẩn thận hơn thì gửi biên bản điều chỉnh hóa đơn sang bên đó, theo đúng yêu cầu bên bạn là được mà.
Lỗi này, điều chỉnh thôi. cơ quan thuế ko bắt bẻ cái này đâu, quan trọng là nội dung hóa đơn, số tiền bạn à

Không sao phải không bạn, vì thấy khác nhau chữ VÀ/& nên mình lo lắng, chưa gặp trường hợp này bao giờ cả, hic

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng

Tại chương 3 điều 14 mục 2b: "b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế." vì vậy nếu thay chữ và = & là đã bị sai rồi. Nội dung cần phải khớp với đăng ký kinh doanh. Vì vậy, bạn dung giấy đăng ký kinh doanh để đối chiếu nhé!

H

hunglinhphong

Trung cấp
26/1/08
107
13
18
38
TP.HCM

Không sao phải không bạn, vì thấy khác nhau chữ VÀ/& nên mình lo lắng, chưa gặp trường hợp này bao giờ cả, hic

Viết tắt kiểu này không gây nhằm lẫn cho người xem thì vẫn chấp nhận bình thường.

N

ngogianghia

Trung cấp
29/6/05
199
1
16
42
Bắc Ninh

Nếu theo Quy định thì hóa đơn như vậy là không hợp lý rồi. Mình xin trích một số nội dung sau tại TT64 nhé.

"b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế."

Như vậy nếu Công ty không đăng ký viết tắt ký tự & thay cho chữ và, thì nội dung thông tin tên người bán là đã sai so với Tên pháp nhân. Do vậy bạn cần hỏi rõ lại xem Công ty có đăng ký viết tắt (Tên viết tắt) như thế không. Nếu không đăng ký thì như vậy là hóa đơn đã lập là sai và Thuế có thể bắt bẻ Bạn. Dù điều này chắc Thuế sẽ không bới sâu tìm vết tới nó đâu. :D

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng

Biết đâu khi quyết toán, dựa vào đó để cơ quan thuế có thể Phạt tiền thì sao nhỉ? Tốt nhất cứ đối chiếu lại với đăng ký kinh doanh và tìm xem cty bạn có công văn nào xin viết tắt chữ "và" thay bằng "&" chưa. Nếu ko làm biên bản điều chỉnh cho chắc cú.

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Nếu theo Quy định thì hóa đơn như vậy là không hợp lý rồi. Mình xin trích một số nội dung sau tại TT64 nhé.

"b) Tiêu thức “Tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán”, “tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua”: ghi tên đầy đủ hoặc tên viết tắt theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế."

Như vậy nếu Công ty không đăng ký viết tắt ký tự & thay cho chữ và, thì nội dung thông tin tên người bán là đã sai so với Tên pháp nhân. Do vậy bạn cần hỏi rõ lại xem Công ty có đăng ký viết tắt (Tên viết tắt) như thế không. Nếu không đăng ký thì như vậy là hóa đơn đã lập là sai và Thuế có thể bắt bẻ Bạn. Dù điều này chắc Thuế sẽ không bới sâu tìm vết tới nó đâu. :D

Khi tra trên tổng cục thuế không có mục doanh nghiệp đăng kí viết tắt, vậy là sao ạ? mà bên này họ sản xuất thật, em mua hàng thật mà

Dangthaituan_82

Dangthaituan_82

Trung cấp
25/3/06
65
4
0
42
Hải Phòng

Cái này ko ai nói là bên em mua hàng ko thật cả. nhưng nếu em cố tình cãi với thuế về cái tên doanh nghiệp thì họ sẽ cho em thấy là em đã sai...vì đăng ký MST và đăng ký kinh doanh có chữ "và" nhưng trên hóa đơn của em ko có. ký tự "&" được coi là ký tự đặc biệt có thể nói khác hoàn toàn với chữ "và".

N

nguyenthuydao

Trung cấp
27/8/13
58
1
0
tp.sơnla

Không đến nõi bị phạt đâu, quan trọng số tiền viết trên hóa đơn, mình nghĩ thuế họ không soi kỹ quá đâu. Quan trọng cách xếp tiếp đãi thế nào?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA