Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về điều kiện làm kế toán!

• Thread starter lama
  • Ngày gửi
L

lama

Guest
13/8/11
0
0
0
43
Tien Giang
Công ty em đang thi tuyển kế toán, trong các hồ sơ thi tuyển có một hồ sơ chỉ có "chứng chỉ kế toán tin học", cái này chỉ học học tầm khoảng 3 tháng ở các trung tâm là có thể lấy được chứng chỉ này. Điều mà em băn khoăn là với chứng chỉ đó thì pháp luật có cho phép làm kế toán của một doanh nghiệp tư nhân không? (cô bé này rất giỏi tiếng anh nên công ty em rất muốn tuyển vào làm việc). Em rất mong các anh, các chị trên diển đàn trả lời về thắc mắc này cho em. Em đợi hồi âm!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Theo mình thì bạn ấy nếu đã học nghiệp vụ kế toán và khi làm việc, bạn ấy hoàn thành công việc của mình thì có sao đâu. Mình chỉ nghe nói là không có chứng chỉ KTT thì mới không được làm KTT, còn chưa biết đến văn bản pháp luật quy định là chỉ có chứng chỉ kế toán thì không được làm kế toán ở DNTN. Thân.

Windows 7

Windows 7

Guest
13/8/11
32
0
0
USA
Pháp luật thì mình chưa tìm hiểu rõ có cho phép hay không nhưng nếu muốn thì bạn cứ nhận em đó vào làm rồi sau đó cho em ấy đi học để lấy bằng kế toán cũng được mà, như học từ xa, tại chức hay chính quy gì đó,,,

H

Hangnguyen0709

Sơ cấp
3/8/11
6
0
0
38
Ba Đình-Hà Nội
quan trong la có làm đc việc ko chu bang cap ko fai la tat ca.co nhieu nguoi bang cap đay đu nhung chua chac đa lam đc viec đâu. có nguoi tuy bang thấp nhung làm rất tôt!!

D

Doan Chi Thanh

Guest
12/8/11
4
0
0
40
TP.HCM
Mình cũng đồng ý là không quan trọng bằng cấp lắm, quan trọng nhất là có làm được việc hay không thôi.

Hoa Anh Tuc

Hoa Anh Tuc

Nữ Nhi Hương
26/11/10
157
0
16
Thảo nguyên
Công ty em đang thi tuyển kế toán, trong các hồ sơ thi tuyển có một hồ sơ chỉ có "chứng chỉ kế toán tin học", cái này chỉ học học tầm khoảng 3 tháng ở các trung tâm là có thể lấy được chứng chỉ này. Điều mà em băn khoăn là với chứng chỉ đó thì pháp luật có cho phép làm kế toán của một doanh nghiệp tư nhân không? (cô bé này rất giỏi tiếng anh nên công ty em rất muốn tuyển vào làm việc). Em rất mong các anh, các chị trên diển đàn trả lời về thắc mắc này cho em. Em đợi hồi âm!

Bạn xem trong luật kế toán đã quy định tiêu chuẩn về kế toán:

Điều 50. Tiêu chuẩn, quyền và trách nhiệm của người làm kế toán

1. Người làm kế toán phải có các tiêu chuẩn sau đây:

a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;

b) Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán.

2. Người làm kế toán có quyền độc lập về chuyên môn, nghiệp vụ kế toán.

3. Người làm kế toán có trách nhiệm tuân thủ các quy định của pháp luật về kế toán, thực hiện các công việc được phân công và chịu trách nhiệm về chuyên môn, nghiệp vụ của mình. Khi thay đổi người làm kế toán, người làm kế toán cũ phải có trách nhiệm bàn giao công việc kế toán và tài liệu kế toán cho người làm kế toán mới. Người làm kế toán cũ phải chịu trách nhiệm về công việc kế toán trong thời gian mình làm kế toán.

Điều 51. Những người không được làm kế toán

1. Người chưa thành niên; người bị hạn chế hoặc mất năng lực hành vi dân sự; người đang phải đưa vào cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh hoặc bị quản chế hành chính.

2. Người đang bị cấm hành nghề, cấm làm kế toán theo bản án hoặc quyết định của Tòa án; người đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự; người đang phải chấp hành hình phạt tù hoặc đã bị kết án về một trong các tội về kinh tế, về chức vụ liên quan đến tài chính, kế toán mà chưa được xóa án tích.

3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

4. Thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Thực ra cái chứng chỉ bạn nói nó không bảo đảm kiều kiện làm kế toán đâu nhé, đây là 1 chứng nhận "không chính thức" của các trường hay trung tâm đào tạo cấp, đây là yêu cầu bổ sung thêm của cty tuyển dụng nếu có. Nếu bạn ấy có bằng kế toán từ trung cấp trở lên là đáp ứng yêu cầu pháp luật rồi.
Mình tuyển nhân viên từ trung cấp mà đáp ứng được công việc kế toán thực tế phát sinh tại cty là được rồi, còn các bằng cấp bổ sung thêm chỉ là để tham khảo đánh giá khả năng phát triển của nhân viên đó trong tương lai

quan trong la có làm đc việc ko chu bang cap ko fai la tat ca.co nhieu nguoi bang cap đay đu nhung chua chac đa lam đc viec đâu. có nguoi tuy bang thấp nhung làm rất tôt!!
Lần sau viết bài có dấu nhé bạn.

Good luck

L

lama

Guest
13/8/11
0
0
0
43
Tien Giang
Cảm ơn các ACE đã trã lời thắc mắc của em. Việc tuyển em này vào làm trong ông cty có nhiều ý kiến trái chiều, vì em này chỉ có mổi chứng chỉ KẾ TOÁN TIN HỌC là liên quan đến kế toán, trong lúc cty em lại thi tuyển kế toán. Vì thế mà có ý kiến cho rằng chỉ với chứng chỉ đó không thôi thì pháp luật không cho phép hành nghề kế toán mà chỉ có thể là người giúp việc trong bộ phận kế toán hoặc trong bộ phận hồ sơ... (không thể ký vào các hóa đơn chứng từ của cty được) mà người giúp việc thì cty em dư rồi. Bản thân em thấy em gái này ngoại hình tương đối, nhanh nhẹn, có kinh nghiệm làm việc và đặc biệt rất giỏi tiếng anh. Muốn tuyển em này vào làm nhưng không hiểu pháp luật có cho phép hay không?
Điều 50 của luật kế toán mà Bác Hoa Anh Tuc trả lời cho em còn chung chung quá, chưa quy định với bằng cấp cụ thể như thế nào cả. Em vẩn đợi ý kiến tư vấn của ACE trên diển đàn!

Sửa lần cuối:
N

ngohuong007

Guest
14/7/10
6
0
1
36
Hà Nam
Tiếng anh tốt đã là một lợi thế rồi bác ạ, còn kế tóan vào đào tạo dần.

C

chauhoangkhanh

Guest
24/5/05
7
0
1
38
ben tre
Theo mình thì bạn ấy nếu đã học nghiệp vụ kế toán và khi làm việc, bạn ấy hoàn thành công việc của mình thì có sao đâu. Mình chỉ nghe nói là không có chứng chỉ KTT thì mới không được làm KTT, còn chưa biết đến văn bản pháp luật quy định là chỉ có chứng chỉ kế toán thì không được làm kế toán ở DNTN. Thân.
Không bạn ơi, nói như bạn thì ai muốn làm kế toán là làm hả bạn, không đơn giản vậy, nhưng cũng không phức tạp trong vấn đề này, chỉ cần có bằng kế toán từ trung cấp trở lên là được.
Còn việc làm được hay không được thì nó thiên về năng lực rồi, còn chủ Topic ở đây hỏi điều kiện mà.

L

lama

Guest
13/8/11
0
0
0
43
Tien Giang
Bạn chauhoangkhanh nói đúng, cái em muốn tham khảo từ các ACE trên diển đàn là điều kiện pháp luật. Thực ra mình không quan trọng đến bằng cấp, đáp ứng được các công việc và các yêu cầu của công ty là ok, thực tế là em rất thích tuyển em này vào làm việc nhưng nếu làm thế mà vi phạm pháp luật thì không nên chút nào. Có ACE nào biết tư vấn giùm em (nếu có thể cho em luôn các văn bản pháp luật cụ thể).

D

Doan Chi Thanh

Guest
12/8/11
4
0
0
40
TP.HCM
Thực ra cái chứng chỉ bạn nói nó không bảo đảm kiều kiện làm kế toán đâu nhé, đây là 1 chứng nhận "không chính thức" của các trường hay trung tâm đào tạo cấp, đây là yêu cầu bổ sung thêm của cty tuyển dụng nếu có. Nếu bạn ấy có bằng kế toán từ trung cấp trở lên là đáp ứng yêu cầu pháp luật rồi.
Mình tuyển nhân viên từ trung cấp mà đáp ứng được công việc kế toán thực tế phát sinh tại cty là được rồi, còn các bằng cấp bổ sung thêm chỉ là để tham khảo đánh giá khả năng phát triển của nhân viên đó trong tương lai

Lần sau viết bài có dấu nhé bạn.

Good luck
Bạn ơi cho mình hỏi là có văn bản pháp luật nào quy định là phải có bằng cấp như thế nào thì mới được làm kế toán không? Nếu có, bạn post lên cho mọi người cùng tham khảo nhé.

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
Không bạn ơi, nói như bạn thì ai muốn làm kế toán là làm hả bạn, không đơn giản vậy, nhưng cũng không phức tạp trong vấn đề này, chỉ cần có bằng kế toán từ trung cấp trở lên là được.
Còn việc làm được hay không được thì nó thiên về năng lực rồi, còn chủ Topic ở đây hỏi điều kiện mà.
Học đại học nghành khác, có chứng chỉ kế toán thì vẫn làm kế toán bình thường được, theo mình thì là như thế. Quan trọng là bạn đó có làm được việc hay không thôi, theo mình thì nên tạo điều kiện cho những bạn có năng lực.

C

chauhoangkhanh

Guest
24/5/05
7
0
1
38
ben tre
a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật;
3. Người làm kế toán có trách nhiệm tuân thủ các quy định của pháp luật về kế toán, thực hiện các công việc được phân công và chịu trách nhiệm về chuyên môn, nghiệp vụ của mình. Khi thay đổi người làm kế toán, người làm kế toán cũ phải có trách nhiệm bàn giao công việc kế toán và tài liệu kế toán cho người làm kế toán mới. Người làm kế toán cũ phải chịu trách nhiệm về công việc kế toán trong thời gian mình làm kế toán.

K

KTchip

Sơ cấp
16/4/08
27
1
1
Bình Dương
Hi... E thấy các bác trên đây cứ dẫn ra điều 50 của Luật Kế toán: b) Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán mà E không thấy chỗ nào trong Luật Kế toán quy định thế nào là Có trình độ chuyên môn, người ta học trong 3 tháng hay 6 tháng được cấp chứng chỉ về nghiệp vụ Kế toán (E nghĩ "chứng chỉ" trong trường hợp này bác chủ topic muốn nói về chứng chỉ chứng nhận trình độ, còn chứng chỉ hành nghề Kế toán lại dành cho các NV làm việc trong tổ chức Dịch vụ Kế toán lại là chuyện khác...) thì tất nhiên phải có một trình độ chuyên môn nhất định về nghiệp vụ Kế toán rồi... Có bạn nói phải có bằng trung cấp Kế toán trở lên mới được làm Kế toán cho 1 DN, mình nghĩ đây chỉ là suy diễn cá nhân thôi, vì mình chưa biết có văn bản nào của Pháp luật quy định như thế cả. Mà PL không quy định thì mình kg phải làm theo, và điều gì PL không cấm mình cứ việc làm...
- Còn về ý kiến "...Như vậy chả lẽ ai cũng làm Kế toán được àh..." của bác nào đó cũng không chính xác.. Ở đây chủ topic đã nêu em í có chứng chỉ Kế toán Tin học, tức là đã học và đạt trong kỳ kiểm tra của nơi đào tạo rồi, thế thì em í cũng có kiến thức nhất định về Kế toán và có thể làm Kế toán được... CÒn kiến thức thì em í bổ sung trong quá trình làm cũng không muộn lắm, nếu em í chịu khó...
- Theo mình nghĩ cứ tuyển em í vào làm, còn việc vi phạm Luật thì theo mình 99% không có.. Vì mình chưa bao giờ thấy cơ quan nào (mà quan trọng nhất là Thuế) hỏi thăm về bằng cấp KT của nhân viên Kế toán cả (KKT thì có thể)...
Chúc chủ topic sớm có quyết định chính xác :007:

Sửa lần cuối:
B

betty88

Guest
haizzzzzzzzzzz chủ top đừng quan trọng hoá như thế chứ @_@ đâu có VBPL nào bắt buộc cái điều kiện để làm kế toán đâu @_@
bạn nên đơn giản hoá vấn đề cho nhẹ cái đầu
nếu bạn thích và cô bé kia có khả năng thì cứ cho vào làm việc sau 2 tháng thử việc thì ắt hẳn bạn biết là mình có nên tuyển dụng hay hok đúng hok
chả nhẽ cứ khư khư fai quy về 1 VBPL thì mới làm ké toán có chứng chỉ hành nghề kế toán thì mới làm đc kế toán à nói thế các SV mới ra trường chắc BỎ NGHỀ @_@
mình thấy nhiều người ra trường hok học kế toán vẫn làm kế toán phà phà đó thôi
vài lời gửi đến bạn
Mong bạn sáng suốt trong việc tuyển dụng nhân sự :)

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các bạn,
Đến hôm nay vẫn có nhiều bạn thảo luận về vấn đề này & chưa có câu trả lơì chính xác cho vấn đề này do chưa có đủ "bằng chứng" xác định điều kiện làm kế toán là như thế nào. Cho đến nay, mình cũng không thấy có văn bản nào xác định cụ thể vấn đề này. Tuy nhiên, sau khi xem lại luật kế toán thì mình mạng phép có ý kiến như sau:

Cái này (phần chữ màu xanh) thì nhiều bạn đã thấy rồi. Nhưng để rõ hơn vấn đề thì bạn xem tiếp cũng trong luật kế toán qui định
Điều 53. Tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng

1. Kế toán trưởng phải có các tiêu chuẩn sau đây:

a) Các tiêu chuẩn quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này;

b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ bậc trung cấp trở lên;

c) Thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là hai năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về kế toán ít nhất là ba năm đối với người có chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán bậc trung cấp.

2. Người làm kế toán trưởng phải có chứng chỉ qua lớp bồi dưỡng kế toán trưởng.

3. Chính phủ quy định cụ thể tiêu chuẩn và điều kiện của kế toán trưởng phù hợp với từng loại đơn vị kế toán.
So sánh hai cái khoản chữ màu xanh ở trên thì các bạn có thể thấy được rõ hơn yêu cầu về bằng cấp của kế toán.
1."Có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ về kế toán" qui định cho kế toán có thể thể hiện ra thành bằng cấp hay chứng chỉ đào tạo từ ngắn hạn (VD: 3tháng) cho đến sau đại học các cấp. Nhưng để làm KTT thì những bằng cấp, chứng chỉ thấp hơn trung cấp thì không đủ điều kiện.
2. Các bạn cũng biết chắc là KTT phải có trình độ chuyên môn, nghiệp vụ tối thiểu (trên lý thuyết & không cân nhắc về thâm niên, kinh nghiệm) cao hơn kế toán viên. Nhưng ở điều kiện làm KTT chỉ yêu cầu từ bậc trung cấp
--> kế toán viên trình độ tối thiểu có thể thấp hơn trung cấp (có thể là các chứng chỉ đạo tạo ngắn hạn thuộc hệ thống văn bằng đào tạo được pháp luật chấp nhận) là có thể làm kế toán.
Như vậy, bạn chủ đề tài cần xem lại cái chứng chỉ của ứng viên này có thuộc hệ thống văn bằng được pháp luật chấp nhận hay không? Nếu có thì hoàn toàn đáp ứng được theo qui định của luật kế toán.
Và đúng như có bạn đã nói thực tế người ta không quan tâm đến vấn đề này cho lắm. Nhưng khi "đụng chuyện" thì phải có căn cứ pháp lý để chứng minh cái này, nếu không làm đúng qui định thì bị phạt thôi.
Good luck

L

loc lich

Sơ cấp
6/8/11
5
0
0
36
tn
giỏi tiềng anh thôi ư ? thế nghiệp vụ kế toán co làm được không? lúc ứng phó với thanh tra thuế thi như thế nào đây?

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Ai, bằng cấp nào được làm kế tóan? Các bạn nghiên cứu:

Khỏan 11 Điều 3 Luật kế tóan 2003:
11. Hành nghề kế toán là hoạt động cung cấp dịch vụ kế toán của doanh nghiệp hoặc cá nhân có đủ tiêu chuẩn, điều kiện thực hiện dịch vụ kế toán.

Khỏan 3 Điều 55 Luật kế tóan 2003:
3. Cá nhân hành nghề kế toán phải có chứng chỉ hành nghề kế toán do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp theo quy định tại Điều 57 của Luật này và phải có đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán.

Khỏan 1 Điều 56:
1. Đơn vị kế toán được ký hợp đồng với doanh nghiệp dịch vụ kế toán hoặc cá nhân có đăng ký kinh doanh dịch vụ kế toán để thuê làm kế toán hoặc thuê làm kế toán trưởng theo quy định của pháp luật.

Và khỏan 1 Điều 57:
Điều 57. Chứng chỉ hành nghề kế toán
1. Công dân Việt Nam được cấp chứng chỉ hành nghề kế toán phải có các tiêu chuẩn và điều kiện sau đây:
a) Có phẩm chất đạo đức nghề nghiệp, trung thực, liêm khiết, có ý thức chấp hành pháp luật; không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 51 của Luật này;
b) Có chuyên môn, nghiệp vụ về tài chính, kế toán từ trình độ đại học trở lên và thời gian công tác thực tế về tài chính, kế toán từ năm năm trở lên;
c) Đạt kỳ thi tuyển do cơ quan nhà nước có thẩm quyền tổ chức.

Chỉ có điều là cá nhân làm kế tóan có phải là hành nghề kế tóan không thì không thấy...

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chỉ có điều là cá nhân làm kế tóan có phải là hành nghề kế tóan không thì không thấy...

Cá nhân hành nghề kế toán thì có thể là cá nhân làm kế toán nhưng ngược lại thì không nhé.
Hôm trước có hỏi một vị chuyên gia về vấn đề này như sau: người đủ điều kiện là KTT thì có được hành nghề kế toán hay không nếu không có chứng chỉ hành nghề kế toán?
Câu trả lời là không
good luck

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA