Thắc mắc nóng về TSCĐ

• Thread starter girl_taichinh
  • Ngày gửi
G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Công ty em là Cty TNHH, em muốn hỏi các anh, chị một chút:
- Xe chuyên chở giám đốc (chở đi làm các công việc của công ty) là xe của công ty, có cần thiết phải đăng ký trích khấu hao TSCĐ ko?
- Xe chuyên chở giám đốc (chở đi làm các công việc của công ty) là xe của tư nhân (của giám đốc), chi phí xăng dầu dùng cho xe có được tính là chi phí hợp lý hay kô?
Mong được sự chỉ bảo.
Thanks!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

an_affair_to_remember_vn

Guest
20/2/06
1
0
0
Hanoi
- Đối với xe của công ty, nếu trước đây xe này đã nằm trong BCTC rồi, và đã được cơ quan thuế kiểm tra rồi thì cứ thế tính khấu hao. Nếu chưa thì em nên đăng ký trích khấu hao cái xe đó.
- Đối với xe của giám đốc, những chi phí liên quan không được hạch toán vào CF của Cty. Nhưng có nhiều cách để hợp thức các khoản chi phí liên quan đến cái xe đó, cái đó thì em phải trổ tài tháo vát của em thôi, hì hì....

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
an_affair_to_remember_vn nói:
- Đối với xe của công ty, nếu trước đây xe này đã nằm trong BCTC rồi, và đã được cơ quan thuế kiểm tra rồi thì cứ thế tính khấu hao. Nếu chưa thì em nên đăng ký trích khấu hao cái xe đó.
- Đối với xe của giám đốc, những chi phí liên quan không được hạch toán vào CF của Cty. Nhưng có nhiều cách để hợp thức các khoản chi phí liên quan đến cái xe đó, cái đó thì em phải trổ tài tháo vát của em thôi, hì hì....
Công ty em mới thành lập, nên chắc chắn chiếc xe này kô thể đăng ký từ trước được.
A (Chị) có thể hé lộ chút ít tháo vát của mình để cái tháo vát của em nó theo đó mà ra kô ạ?
Cảm ơn nhiều nhiều!!!!

Hãy giúp em đi anh (chị), em thật sự đang rất cần sự giúp đỡ

Xe giám đốc đang sử dụng là xe của tư nhân (của chính giám đốc), nhưng giám đốc em muốn tiền xăng xe phải được coi là chi phí hợp lý. Em thử đưa ra cách giải quyết này xem có ổn kô nhé:
- Làm một biên bản họp hội đồng thành viên trong đó thoả thuận rõ là giám đốc phải có xe riêng để đi lại làm việc
- Làm một hợp đồng mượn xe của chính giám đốc đó, trong đó tất nhiên quy định việc xăng xe chi ra là công ty phải chịu như một khoản chi phí quản lý.
Như thế có được kô nhỉ?
EM mới ra trường, thật sự còn rất nhiều bỡ ngỡ. Mong được chỉ giáo

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
-Tất nhiên là bạn phải đăng ký trích khấu hao cho chiếc xe này rồi. Thời gian trích thì bạn xem phụ lục I ban hành kèm theo QĐ 206.
-Khi đổ xăng cho chiếc xe này bạn phải lấy hóa đơn cho cty như thế mới "hợp lý" được.
-Cái vụ "giám đốc phải có xe riêng để đi lại làm việc" thì ko ổn đâu nhé, ko ai quy định thế cả đâu.
-Trong hợp đồng và trong quy chế của cty bạn nêu ra "phụ cấp tiền xăng, chi phí đi lại" và hạn ngạch cho chi phí này là bao nhiêu thì bạn tự soạn lấy.
Vài lời góp ý.
Thân!!!

Sửa lần cuối:
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
girl_taichinh nói:
Xe giám đốc đang sử dụng là xe của tư nhân (của chính giám đốc), nhưng giám đốc em muốn tiền xăng xe phải được coi là chi phí hợp lý. Em thử đưa ra cách giải quyết này xem có ổn kô nhé:
- Làm một biên bản họp hội đồng thành viên trong đó thoả thuận rõ là giám đốc phải có xe riêng để đi lại làm việc
- Làm một hợp đồng mượn xe của chính giám đốc đó, trong đó tất nhiên quy định việc xăng xe chi ra là công ty phải chịu như một khoản chi phí quản lý.
Như thế có được kô nhỉ?
EM mới ra trường, thật sự còn rất nhiều bỡ ngỡ. Mong được chỉ giáo

Để có thể trích khấu hao TS-xe thì bạn phải chuyển quyền sở hữu xe cho CÔng ty. Khi nào xe là TS của công ty thì chi phí xăng sử dụng cho xe mới là chi phí hợp lý.

Cho dù hoá đơn xăng có mang tên công ty, nếu thuế ktra biết là xe không phải của công ty thì khả năng bị xuất toán là rất cao. Bạn có thể tham khảo một số văn bản của Tổng cục thuế khi trả lời về vấn đề này(đính kèm 1 trong số đó).
Bạn cũng nên tham khảo một số topic đã bàn về vấn đề này trong box này.

Đính kèm

• 316.rar
    3.4 KB · Lượt xem: 43
Sửa lần cuối:
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Tốt nhất hãy làm một quyết định khoán chi phí công tác cho giám đốc, việc thanh toán bằng hóa đơn sẽ dễ dàng được chấp thuận và không mấy thủ tục dườm dà, nhiều đơn vị đã khoán thẳng cho lãnh đạo có xe riêng chi phí này (tính theo đ/km, cuối tháng lập bảng kê thanh toán có hóa đơn tài chính xăng dầu đính kèm).

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Mình đồng y quan điểm là nếu xe đang ký tên công ty, thi cư đưong nhiên cho nó vào trích khấu hao. Xe không phải đăng ký tên công ty mà là xe riêng của giámđốc thì làm hợp đồng mượn xe (cốt không trả tiền không đưa vào chi phí thuê xe thì không cán bộ nào thắc mắc đâu), toàn bộ chi phí chạy xe ghi hoá đơn tên công ty mình thì đều được chấp nhận cả. Cái này co nhiều bạn đã làm rồi và không sao cả. Nó cũng giống như hợp đồng cho mượn nhà nhưng tiền điẹn nước điện thoại ghi tên công ty vẫn được chấp nhận mà. Tớ đã đọc một công văn trả lời của cơ quan thuế cho một đơn vị nào đó về trường hợp này rồi. Nhung rất tiếc tớ trả nhớ là có lưu lại và để nó ở đâu không. Nếu không tớ sẽ đem ra cho các bạn đọc

T

ThuyHN

Guest
6/2/06
25
0
0
hanoi
Mình đồng ý với quan điểm của bạn Tuankq. Xe đó chỉ trích KH khi xe mang hồ sơ công ty, nếu là xe cá nhân thì đâu phải TSCĐ của Công ty mà trích. Còn trường hợp giám đốc cho Công ty mượn xe công việc cho Công ty thì các chi phí liên quan đến hoạt động của Cty thì phải hạch toán vào phí chứ sao lại sợ thuế bóc. Nếu muốn tính tiền thuê xe của GĐ vào phí thì phải làm hợp đồng và nhớ ghi rõ tiền thuế ai chịu để dễ bề làm việc với thuế.

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Nếu là xe của công ty thì tất nhiên khấu hao nó là chuyện phải làm. Nhưng nó là xe của cá nhân thì kô thể khấu hao được, em chỉ muốn trao đổi làm thế nào để hợp thức hoá những chi phí liên quan đến việc sử dụng chiếc xe đó thôi. Về vấn đề này Em cũng có cùng quan điểm với anh Tuankq và chị ThuyHN. Nếu như tính chất công việc yêu cầu phải đi lại nhiều, thì việc cần có xe để đi lại là chuyện bình thường (Đây là căn cứ vào nhu cầu thực tế của công ty mà, chẳng cần thiết phải có văn bản nào hướng dẫn cả). Nếu công ty kô đủ tiền mua xe thì có thể phải thuê hoặc mượn xe, các khoản chi phí khác liên quan đến xe này đều là những chi phí hợp lý đấy chứ.
Vấn đề em muốn hỏi: Làm thế nào để hợp thức hoá những khoản chi phí này?
Cảm ơn mọi người đã chia sẻ.

Sửa lần cuối:
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
girl_taichinh nói:
Nếu là xe của công ty thì tất nhiên khấu hao nó là chuyện phải làm. Nhưng nó là xe của cá nhân thì kô thể khấu hao được, em chỉ muốn trao đổi làm thế nào để hợp thức hoá những chi phí liên quan đến việc sử dụng chiếc xe đó thôi. Về vấn đề này Em cũng có cùng quan điểm với anh Tuankq và chị ThuyHN. Nếu như tính chất công việc yêu cầu phải đi lại nhiều, thì việc cần có xe để đi lại là chuyện bình thường (Đây là căn cứ vào nhu cầu thực tế của công ty mà, chẳng cần thiết phải có văn bản nào hướng dẫn cả). Nếu công ty kô đủ tiền mua xe thì có thể phải thuê hoặc mượn xe, các khoản chi phí khác liên quan đến xe này đều là những chi phí hợp lý đấy chứ.
Vấn đề em muốn hỏi: Làm thế nào để hợp thức hoá những khoản chi phí này?
Cảm ơn mọi người đã chia sẻ.
Tài sản là ô tô muốn được tính đủ các chi phí cho nó vào chi phí hợp pháp thì phải chuyển quyền sở hữu từ cá nhân sang công ty.
Nếu không chuyển mà vẫn đứng tên giám đốc thì chỉ có 2 cách:
1- Làm hợp đồng thuê xe của ông ta trả tiền cho ông ta hàng tháng và yêu cầu ông ta cung cấp hoá đơn tai chính.
2- Làm hợp đồng mượn xe ôtô đối với loại hợp đồng mượn xe này thì chỉ có tiền xăng xe là được tính vào chi phí hợp lý thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
PHIHUNGVN nói:
2- Làm hợp đồng mượn xe ôtô đối với loại hợp đồng mượn xe này thì chỉ có tiền xăng xe là được tính vào chi phí hợp lý thôi.
Nếu trong HĐ mượn xe thỏa thuận mọi chi phí sửa chữa xe phát sinh sẽ do bên mượn chịu thì sao ạ?

V

vuthithuyhanh

Guest
20/1/06
29
0
0
Ha Noi
Mình cũng trùng quan điểm với Tuankq, làm sao các bác Thuế biết là hóa đơn mua xăng nào là cho xe của công ty và hóa đơn nào cho xe riêng của Giám đốc, cái quan trọng là để hợp lý hóa chi phí thì bạn phải ghi trên hóa đơn mua xăng tên Cty & MST đầy đủ vậy là hạch toán được thôi mà. Chỉ có trường hợp nếu trong tháng phát sinh quá nhiều chi phí xăng xe thì các bác Thuế có thể sẽ hỏi bạn về định mức tiêu hao xăng cho xe đó ntn thôi, hoặc đừng lấy đến 3 hóa đơn mua xăng trong một ngày ...
Chúc thành công!

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
To PhiHungVN: Anh Hùng nói rằng làm hợp đồng mượn xe ôtô đối với loại hợp đồng mượn xe này thì chỉ có tiền xăng xe là được tính vào chi phí hợp lý thôi. Anh có thể nói cho em biết điều này được quy định trong văn bản nào kô? Thanks anh!

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Trong quyết định của hội đồng sáng lập viên, mình đã ghi rõ: mọi chi phí phát sinh liên quan đến việc sử dụng xe như: Chi phí bảo dưỡng, sửa chữa, xăng dầu, phí, lệ phí cầu đường.... đều do Công ty chịu trách nhiệm thanh toán. Nếu thế thì các chi phí này được coi là hợp lý chứ nhẩy.
Tất nhiên quyết định này đã được giám đốc và chủ tịch HĐ thành viên thông qua

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
OK, thế là ổn rồi, các chi phí duy tu bảo dưỡng cứ đứng tên doanh nghiệp, kèm theo hợp đồng cho mượn xe, nhưng vẫn như mình nói ở trên, tất cả các chi phí liên quan tới xe đó phải có mức khoán hợp lý để phân biệt rạch ròi việc công, việc tư.

V

vth

Guest
15/8/05
13
0
0
Hanoi
Tiên đây xin hỏi mọi người 1 chut nếu la xe ô tô cũ thì khấu hao như thế nào và quy định theo quyết định hay thông tư nào

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Muốn trích khấu hao thì tất nhiên ô tô cũ này phải thuộc quyền sở hữu , là tài sản của công ty, khi đó bạn sẽ trích khấu hao bình thường... Bạn xem qua QĐ 206/2003/QĐ- BTC về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ nhé. Thân

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
lannhu nói:
Nếu trong HĐ mượn xe thỏa thuận mọi chi phí sửa chữa xe phát sinh sẽ do bên mượn chịu thì sao ạ?
Trên lý thuyết thì chi phí này nếu làm hợp đồng mượn thì sẽ phải được.
Nhưng trên thực tế sửa chữa một xe ôtô mà sử dụng cho công ty và sử dụng cho cả cá nhân giám đốc thì có chỗ chưa hợp lý vì khi dùng ông giám đốc sẽ dùng việc của ông ý nhiều hơn, không ai có thể chứng minh là xe này chỉ dùng phục vụ công việc cho công ty. Và như vậy lý chưa đầy đủ để thuyết phục được các bác thuế.
Ngay cả việc thanh toán tiền xăng dầu cho xe ôtô đó nếu làm chứng từ không đầy đủ thì cũng chưa chắc đã thanh toán dược tiền xăng xe đâu.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
vth nói:
Tiên đây xin hỏi mọi người 1 chut nếu la xe ô tô cũ thì khấu hao như thế nào và quy định theo quyết định hay thông tư nào
Xe ôtô cũ hay mới thì đều căn cứ theo QĐ206, còn tỷ lệ của xe thì căn cứ theo số đánh giá của cơ quan công an nơi bạn đăng ký xe.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
girl_taichinh nói:
To PhiHungVN: Anh Hùng nói rằng làm hợp đồng mượn xe ôtô đối với loại hợp đồng mượn xe này thì chỉ có tiền xăng xe là được tính vào chi phí hợp lý thôi. Anh có thể nói cho em biết điều này được quy định trong văn bản nào kô? Thanks anh!
Không có qui định nào cả mà chỉ căn cứ thực tế để vận dụng hợp lý, cái quan trọng là đưa ra được ý kiến thuyết phục.
Vd như khi đã ký hợp đồng mượn xe.
Giám đốc, hoặc nhân viên đi công tác ở đâu
Lúc này có giấy đi đường ghi rõ nội dung công tác tại đâu theo đúng qui định.
Lúc này đảm bảo các bác thuế sẽ cho thanh toán tiền xăng xe đi công tác.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA