Lợi nhuận chưa phân phối dùng tăng vốn điều lệ của công ty có đóng thuế hay không??

• Thread starter chauhoangkhanh
  • Ngày gửi
C

chauhoangkhanh

Guest
24/5/05
7
0
1
39
ben tre
Các anh chị tư vấn dùm em, công ty em là công ty TNHH 2 TV, năm nay GĐ muốn tăng vốn điều lệ bằng cách dùng lợi nhuận chưa phân phân phối năm 2010 bổ sung vào vốn điều lệ, nhưng em không biết là khi sử dụng Lợi nhuận có phải đóng thuế TNCN hay không?
Các anh chị tư vấn dùm em chỗ này cái, và các anh chị cho em xin số TT hay QĐ với, để em còn giải trình vớp Sếp nữa.
Tks mấy anh chị nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Các anh chị tư vấn dùm em, công ty em là công ty TNHH 2 TV, năm nay GĐ muốn tăng vốn điều lệ bằng cách dùng lợi nhuận chưa phân phân phối năm 2010 bổ sung vào vốn điều lệ, nhưng em không biết là khi sử dụng Lợi nhuận có phải đóng thuế TNCN hay không?
Các anh chị tư vấn dùm em chỗ này cái, và các anh chị cho em xin số TT hay QĐ với, để em còn giải trình vớp Sếp nữa.
Tks mấy anh chị nhiều!

Theo mình thì thế này
Theo Luật doanh nghiệp, Công ty TNHH là loại hình doanh nghiệp có tư cách pháp nhân được pháp luật thừa nhận. Chủ sở hữu công ty và công ty là hai thực thể pháp lý riêng biệt. Trước pháp luật, công ty là pháp nhân, chủ sở hữu công ty là thể nhân với các quyền và nghĩa vụ tương ứng với quyền sở hữu công ty.
Theo đó, lợi nhuận chưa phân phối của năm 2010 là thuộc về công ty, và chính công ty đã thực hiện nghĩa vụ với nhà nước là nộp thuế TNDN. Do đó khi chuyển số lợi nhuận này thành vốn điều lệ thì chủ DN không phải nộp thuế TNCN gì cả.
Đó là ý kiến của mình, mong được chỉ giáo nhiều hơn!

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Tks mấy anh chị nhiều!

Chào bạn,
The o qui định hiện hành thì chỉ nêu khi nào thành viên rút lợi nhuận ra khỏi công ty thì mới phải đóng thuế TNCN về đầu tư vốn thôi. Còn tăng vốn điều lệ từ lợi nhuận cty thì không thấy đề cập tới. Như vậy việc tăng vốn từ lợi nhuận không phải nộp thuế TNCN nhé.
Good luck

C

chauhoangkhanh

Guest
24/5/05
7
0
1
39
ben tre
Em xin cảm ơn 2 anh/ chị nhiều nhiều, vì như thế này, theo em thì em nghĩ là không phải đóng vì nó đã chịu thuế TNDN rồi, nhưng sếp em nói là có chịu, vì sếp đã hỏi công ty tư vấn và họ nói là có đóng với mức là 5%, nên em không biết sao, anh/ chị có TT hay QĐ nào thì cho em xin với, để em làm căn cứ mà nói lại với sếp với.
Em tks mấy anh chị 1 lần nữa!

TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Em xin cảm ơn 2 anh/ chị nhiều nhiều, vì như thế này, theo em thì em nghĩ là không phải đóng vì nó đã chịu thuế TNDN rồi, nhưng sếp em nói là có chịu, vì sếp đã hỏi công ty tư vấn và họ nói là có đóng với mức là 5%, nên em không biết sao, anh/ chị có TT hay QĐ nào thì cho em xin với, để em làm căn cứ mà nói lại với sếp với.

Mình cũng không rõ mức đóng 5% này là ntn? Sao không hỏi trực tiếp sếp luôn nhỉ???

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Xem ở đây:
Thông tư 84/2008/TT-BTC

II. Căn cứ tính thuế đối với các khoản thu nhập khác
1. Đối với thu nhập từ đầu tư vốn
Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn là thu nhập tính thuế và thuế suất.
1.1. Thu nhập tính thuế
Thu nhập tính thuế từ đầu tư vốn là thu nhập chịu thuế mà cá nhân nhận được theo hướng dẫn tại khoản 3 mục II phần A Thông tư này.
1.2. Thuế suất đối với thu nhập từ đầu tư vốn áp dụng theo biểu thuế toàn phần với thuế suất là 5%.
1.3. Thời điểm xác định thu nhập tính thuế
Thời điểm xác định thu nhập tính thuế đối với thu nhập từ đầu tư vốn là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.
=> lợi nhuận được bổ sung vốn cho DN (không thực hiện chi trả) chưa phải tính TNCN.

C

chauhoangkhanh

Guest
24/5/05
7
0
1
39
ben tre
Vâng, em cảm ơn anh chị nhiều nhiều. Trường hợp này mình xem là mình không chi trả lợi nhuận và thực hiện việc góp vốn, nên không cần đóng thuế đúng không các anh chị, em tks tất cả các anh chị 1 lần nữa!

H

hoale0805

Trung cấp
4/8/11
73
1
0
37
từ liêm, hà nội
chú ý: Tại công văn số 7283/BTC-TCT ngày 22 tháng 5 năm 2009 của Bộ Tài chính trả lời công văn số 2366/CT-TNCN của Cục thuế của Cục Thuế tỉnh Bình Dương hỏi về việc Công ty trách nhiệm hữu hạn (TNHH) một thành viên do một cá nhân sáng lập sau khi nộp thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN), phần thu nhập còn lại có phải nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với hoạt động đầu tư vốn không. Vấn đề này, Bộ Tài chính hướng dẫn như sau:

Theo quy định tại điểm 3.3, khoản 3, Mục II, Phần A Thông tư số 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì: khoản lợi tức của cá nhân nhận được do tham gia góp vốn vào công ty trách nhiệm hữu hạn là thu nhập chịu thuế TNCN.

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp khoản lợi nhuận thực hiện của Công ty TNHH một thành viên do một cá nhân sáng lập, sau khi nộp thuế TNDN theo quy định của Luật thuế TNDN, thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo qui định của pháp luật và trích lập các quỹ theo quy định tại Điều lệ công ty thì phần thu nhập còn lại của thành viên góp vốn được xác định là thu nhập chịu thuế và phải kê khai nộp thuế như sau:

- Nếu thành viên góp vốn rút lợi nhuận ra khỏi công ty thì phải kê khai, nộp thuế TNCN đối với thu nhập từ đầu tư vốn với thuế suất 5% ngay khi rút lợi nhuận.

- Nếu thành viên góp vốn dùng lợi nhuận để ghi tăng vốn điều lệ của công ty thì chưa phải nộp thuế ngay mà sẽ nộp thuế TNCN đối với hoạt động đầu tư vốn với thuế suất 5% khi thành viên góp vốn bán doanh nghiệp hoặc khi đình chỉ hoạt động của doanh nghiệp.

chú ý phần vốn điều lệ tăng lên nếu vượt mức là phải đóng thuế môn bài và phải giải trình trước cơ quan thuế đó. Bậc thuế môn bài

Mức thuế môn bài phải nộp(đồng)/năm

Bậc 1:Trên 10tỷ đóng 3.000.000

Bậc 2: Từ 5 đến 10 tỷ đóng 2.000.000

Bậc 3: Từ 2 đến 5 tỷ đóng 1.500.000

Bậc 4 :Dưới 2 tỷ đóng 1.000.000

good luck!

nhưng quốc hội mới có quyết định mới giảm 30% thuế thu nhập doanh nghiệp, thuế tncn phải đóng ở mức 9triệu và ko phải đóng 5% thuế tncn từ lợi nhuận được chia sau thuế tndn đến hết tháng 12/ 2011.
nên cty bạn ko phải đóng đâu.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Vâng, em cảm ơn anh chị nhiều nhiều. Trường hợp này mình xem là mình không chi trả lợi nhuận và thực hiện việc góp vốn, nên không cần đóng thuế đúng không các anh chị, em tks tất cả các anh chị 1 lần nữa!

Bài của HOALE0805 vừa đúng vừa đủ vừa súc tích
Cán bạn nên sử dụng cái nút chức năng "Thank for this post", "Like this post"...(góc dưới bên trái của bài viết) cho những mục đích này nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA