Hỏi về quy định đóng BHXH

• Thread starter hoaanh2912
  • Ngày gửi
K

khanh trang

Guest
28/11/06
9
0
0
37
hà nội
Các anh chị ơi, em cung muốn biết thủ tục để làm BHXH ai biết chỉ cho em với nhé. Cám ơn nhìu

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khanghoa

Guest
14/12/06
50
0
0
Bac Giang
khanh trang à, bạn muốn biết thủ tục làm BHXH thì trước hết bạn cần lập danh sách nhưng người tham gia BHXH rồi đến phòng L ĐTB&XH gặp người quản lý về mảng này để họ chứng nhận, rồi bạn mang theo tờ chứng nhận đó tới phòng BHXH của quận họ sẽ đưa mẫu và chỉ cho bạn cách điền vào mẫu đó. Thành công nhé!

K

khanh trang

Guest
28/11/06
9
0
0
37
hà nội
khanghoa nói:
khanh trang à, bạn muốn biết thủ tục làm BHXH thì trước hết bạn cần lập danh sách nhưng người tham gia BHXH rồi đến phòng L ĐTB&XH gặp người quản lý về mảng này để họ chứng nhận, rồi bạn mang theo tờ chứng nhận đó tới phòng BHXH của quận họ sẽ đưa mẫu và chỉ cho bạn cách điền vào mẫu đó. Thành công nhé!

K

khanh trang

Guest
28/11/06
9
0
0
37
hà nội
em cám ơn nhé chắc chị là con gái nhỉ, em nghĩ như thế.Nhưng chi ơi cho em hơi khi chị đi lên LĐTBXH thì em cần mang những gì hả chị, em làm sao mà biết ai quản lý mình. Chị giúp em với nhé.

hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
khanh trang nói:
Các anh chị ơi, em cung muốn biết thủ tục để làm BHXH ai biết chỉ cho em với nhé. Cám ơn nhìu
Bạn cứ lên BHXH quận nơi cty đóng trụ sở mà hỏi thủ tục, họ sẽ hướng dẫn cho. Chúc vui.

H

huynhtanvien

Guest
15/5/07
1
0
0
BinhDongBinhSonQuangNgai
Các anh chị cho em hỏi 1 chút, theo em được biết thì 1 công ty cho dù chỉ có 1 người cũng được đóng BHXH, nhưng đấy hình như chỉ áp dụng với công ty TNHH hay sao ấy. Còn đối với công ty cổ phần thì sao ạ? có quy định số người không ạ? Nhờ anh chị nào trả lời giúp em với. Em xin chân thành cảm ơn
xin chào!
Cty em thành lập được 2 năm, trước khi em vào ký HĐLĐ, trong HĐ đã có ghi tham gia BHXH, BHYT nhưng trong 2 năm qua ko tham gia bảo hiểu cho nhân viên trong cty, em hỏi? nếu như em nghĩ việc tại đây, Cty em có chi trả khoản BH cho em khi ko tham gia đóng BHXH, BHYT cho em trong khoản thời gian qua hay ko?

*****winer

*****winer

Bushido
làm sao mà có BH khi mình ko tham gia được hả bạn, BHYT, BHXH là khoản trích một phần từ lươg(6%) và một phần DN bỏ ra(19%). Trong 2 năm qua bạn và cty ko tham gia thì lấy đâu ra tiền BH được, bạn xem lại cty xem lỡ GĐ đóng hết cho bạn thì sao

H

Hienvn

Guest
29/5/07
3
0
0
Thanh Trì - Hà Nội
Cám ơn các bạn nhiều nhé. Minh mới la thành viên va đang trong qua trình tìm việc để thay đổi chỗ làm nên chưa có nhiều thời gian để Post những thắc mắc và chia sẻ kinh nghiệm với các bạn.
Thật sự mình cảm thổng rất vui mừng đã lạc vào một thế giới cộng đồng kế toán.

luckygirl85

luckygirl85

Obstinate Lucky
7/3/06
868
6
18
39
Quán nem chua rán Bà Già
Các anh các chị cho em hỏi: Bên cty em cũng đang làm thủ tục BH cho mọi người. Nhưng em mún hỏi các anh các chị đi trước là mình đóng BH theo thang bảng lương NN hay theo thang bảng lương DN cái nào có "lợi" hơn cho người lao động khi về hưu?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Mức đóng BHXH, BHYT dựa trên mức lương đang ký đóng BHXH, BHYT cụ thể tính như sau :
1/_Người sử dụng lao động phải đóng
Mức lương ĐK đóng BHXH x 15% = Mức đóng BHXH
Mức lương ĐK đóng BHYT x 2% = Mức đóng BHYT
2/_Người lao động phải đóng (DN khấu trừ lương khoản này để đóng cho người lao động) :
Mức lương ĐK đóng BHXH x 2% = Mức đóng BHXH
Mức lương ĐK đóng BHYT x 1% = Mức đóng BHYT
Mỗi quý bạn lâạ báo cáo quyết toán BHXH, BHYT tế một lần tại cơ quan bảo hiểm xã hội
Chúc làm việc mau lẹ

N

Newspace

Guest
22/5/07
32
0
6
Hanoi
Có người hỏi em thế này mà em không biết trả lời, mong các anh chị giải thích giúp em với :
1 người đi làm cho Công ty tư nhân với lương cơ bản 1.000.000 đ sẽ được đóng BHXH ( chưa tính BHYT ) 20% là 200.000 đ. Nếu năm nay chú ấy 45 tuổi, được đi làm đến năm 60 tuổi, tức là 15 năm, nghỉ hưu sẽ dc hưởng 45% lương ( giá sử giá cả, công việc và mức lương ko thay đổi, thì sẽ dc lĩnh 450K / tháng. Thực tế thì số tiền đóng BHXH trong 15 năm là : 200.000đ x 12 (tháng) x 15 ( năm) = 36.000.000 đ. Để hưởng trọn số tiền đâ đóng thì phải sống thêm 80 năm nữa - chưa kể lãi lũy kế. Vậy 15% của Công ty và 5% của cá nhân để chú ấy tự gừi ngân hàng lấy lãi và dùng dần có lợi hơn ko ạ ?

N

Newspace

Guest
22/5/07
32
0
6
Hanoi
Xin lỗi em bị nhầm, 36 tr : 450K = 80 tháng. Nhưng vấn đề ở đây là sau 15 năm thì số tiền đóng 200 k hàng tháng sẽ ra lãi suất khá lớn ( chị của bạn em bán bảo hiểm nhân thọ bảo thế ) , nhưng ko nói rõ cách tính thế nào , hic hic. Anh chị nào biết mách dùm em với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA