Lại là quyết toán thuế TNDN!

• Thread starter Tuấn Giang
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Nguyên văn bởi Nguyễn Tú Anh:

"Đầu năm tài chính mới, cơ sở kinh doanh (trừ trường hợp ấn định tỷ lệ thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu) phải thực hiện quyết toán thuế TNDN cho năm vừa kết thúc với cơ quan thuế bằng cách lập "Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN" (mẫu số 04/TNDN). Ngoài ra, trên tờ khai này: các chỉ tiêu B29, B30, C3, C4, C5, C6 có số liệu kê khai thì Doanh nghiệp phải có Phụ lục kèm theo tờ khai.

Thời hạn nộp: Cơ sở kinh doanh phải nộp tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp cho cơ quan thuế trực tiếp quản lý
trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày kết thúc năm dương lịch hoặc kết thúc năm tài chính."

Chị Tú Anh ơi, hình như chị có nhầm lẫm hay sao đó.

Ở quận Đống Đa, cán bộ quản lý Thuế của em nói rằng, quyết toán Thuế TNDN làm theo mẫu 02D/TNDN, chứ không phải mẫu 04/TNDN đâu.

Hơn nữa, bản thân em cũng thấy như vậy là hợp lý. Vì trong mẫu 04/TNDN, không hề có chỉ tiêu nòa nói về mức thuế TNDN đã tạm nộp của DN. Vậy thì làm sao gọi là quyết toán TNDN? Theo em thì cái mẫu 04/TNDN đó chỉ dùng cho các cơ sở SXKD có vốn đầu tư nước ngoài thôi.

Mẫu 02D/TNDN có chỉ tiêu D2 nêu rõ: Thuế TNDN tạm nộp các quí trong kì tính thuế -> phải sử dụng mẫu này.

Còn thời hạn, cũng không phải 90 ngày đâu. Cán bộ Thuế Đống Đa cho biết là Quyết toán cả TNDN lẫn VAT đều nộp trước 28/02 hàng năm đó.

Chị xem lại hộ em nhé! Và trả lời nhanh cho em!

Cám ơn chị!

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Cái này mới quá, Mình mà ở Hà Nội chắc mình phải đi thí nghiệm thực tế quá. Cán bộ thuế không nhất thiết nói gì phải nghe theo. Về Mẫu thì còn có thể xem lại, Các nơi có khác nhau không. Còn về thời hạn thì trừ DNTN ra thì thời hạn nộp Quyết toán thuế TNDN phải là 90 ngày.gbv

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
AC3K nói:
Cái này mới quá, Mình mà ở Hà Nội chắc mình phải đi thí nghiệm thực tế quá. Cán bộ thuế không nhất thiết nói gì phải nghe theo. Về Mẫu thì còn có thể xem lại, Các nơi có khác nhau không. Còn về thời hạn thì trừ DNTN ra thì thời hạn nộp Quyết toán thuế TNDN phải là 90 ngày.gbv

Vâng! Bác cứ lên Chi Cục Thuế Đống Đa check lại! Em cũng ngạc nhiên, vì em đọc trong qui định phải là 90 ngày. Nhưng khi em thắc mắc thì các pác bảo rằng, đó là thời hạn nộp BCTC, còn QTT thì 28 tháng 02 -> em hết ý kiến. Cương lên, các pác của hành cho thì đời "cô lịu" còn gì?

À, bác check nhanh vụ này đi, xong thông báo cho em biết với nhé!:wall:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tuấn Giang nói:
À, bác check nhanh vụ này đi, xong thông báo cho em biết với nhé!:wall:
Bác check, bác thông báo cho em, còn em thì sao???:wall:
Em nên liên lạc lại với cơ quan thuế để hỏi lại cho rõ ràng, kẻo nghe nhầm.
28/2 chỉ là hạn nộp QT thuế TNCN và VAT nếu có. QT TNDN: 31/3. Em mang TT128 ra cho mấy bác thuế đấy xem.

W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
51
0
0
46
Hai Phong
Tuấn Giang nói:
Nguyên văn bởi Nguyễn Tú Anh:

Chị Tú Anh ơi, hình như chị có nhầm lẫm hay sao đó.

Ở quận Đống Đa, cán bộ quản lý Thuế của em nói rằng, quyết toán Thuế TNDN làm theo mẫu 02D/TNDN, chứ không phải mẫu 04/TNDN đâu.

Hơn nữa, bản thân em cũng thấy như vậy là hợp lý. Vì trong mẫu 04/TNDN, không hề có chỉ tiêu nòa nói về mức thuế TNDN đã tạm nộp của DN. Vậy thì làm sao gọi là quyết toán TNDN? Theo em thì cái mẫu 04/TNDN đó chỉ dùng cho các cơ sở SXKD có vốn đầu tư nước ngoài thôi.

Mẫu 02D/TNDN có chỉ tiêu D2 nêu rõ: Thuế TNDN tạm nộp các quí trong kì tính thuế -> phải sử dụng mẫu này.

Còn thời hạn, cũng không phải 90 ngày đâu. Cán bộ Thuế Đống Đa cho biết là Quyết toán cả TNDN lẫn VAT đều nộp trước 28/02 hàng năm đó.

Chị xem lại hộ em nhé! Và trả lời nhanh cho em!

Cám ơn chị!

Mình không biết ở các nơi nộp theo mẫu nào, nhưng ở cục thuế nơi mình làm vẫn nộp theo mẫu 04/TNDN. Còn thời hạn nộp cuối cùng cục thuế của mình quy định là 25/3 hàng năm và nộp cùng với Báo cáo tài chính.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Thế còn vụ Thuế TNDN tạm nộp, các đồng chí có ý kiến gì? Lưu ý là mẫu 04/TNDN không có chỉ tiêu Thuế TNDN tạm nộp đâu nhé.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tuấn Giang nói:
Còn em hả? Ở nhà làm việc!:biggrin: :lol: Tại bác kia bảo đi check, nên nhơ nhau luôn, mất gì đâu?:banana:

Thế còn em lannhu thì sao? :lol:
Này em, muốn spam bài thì qua mục Giao lưu-Thư giãn, tha hồ mà xì-pam nhá!
Phần trích dẫn của chị TA là hòan tòan đúng rồi đấy!

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM

Cty mình cũng thuộc Chi cục thuế Quận Đống Đa quản lý (Cụ thể là anh Tuấn - QLDNII), năm ngoái bác í cho Cty mình cái biểu mẫu QT thuế TNDN là mẫu 04/TNDN. Năm nay mình hỏi lại thì bác í cũng bẩu là làm theo mẫu cũ, tức là vẫn mẫu 04/TNDN. Oạch, còn cái vụ thời gian nộp, hôm qua em hỏi thì bác í bẩu "Bi giờ nộp được ròi đấy". Hik, em có hỏi về mẫu BCTC năm 2005 thì bác í bẩu "Cty fần mềm mà còn hỏi thế à, down ở trên mạng về mà dùng" :(, sau đó bác í ra ngoài.....hơhơ ..như thế có nghĩa là em sẽ quyết định làm BCTC theo mẫu mới của TT23.

Sửa lần cuối:
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tuấn Giang nói:
Thế còn vụ Thuế TNDN tạm nộp, các đồng chí có ý kiến gì? Lưu ý là mẫu 04/TNDN không có chỉ tiêu Thuế TNDN tạm nộp đâu nhé.
Cái này thì bạn hỏi lại nhà làm luật: tại sao lại bỏ chỉ tiêu này. Còn theo mình, đây là mẫu tờ khai tự quyết tóan khác với tờ khai quyết tóan 02Đ, nên ko cần phải theo dõi số thuế TNDN còn phải nộp trên mẫu này-->bỏ chỉ tiêu thuế đã tạm nộp. Số còn phải nộp trong kỳ bao nhiêu sẽ đc theo dõi trên mẫu tình hình thực hiện nghĩa vụ NS.

P/s: Chả dám khiêu khích đâu!

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
Thôi thế này nhé, để mình post bài này lên cho các bạn thấy nhé:

Quyết toán thuế Thu nhập doanh nghiệp

Đối với cơ sở kinh doanh thực hiện nghiêm chỉnh chế độ sổ sách, hoá đơn chứng từ nộp thuế theo kê khai
Đối với cơ sở kinh doanh chưa thực hiện đầy đủ chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ

Đối với cơ sở kinh doanh thực hiện nghiêm chỉnh chế độ sổ sách, hoá đơn chứng từ nộp thuế theo kê khai

a/ Kết thúc kỳ tính thuế - thực hiện quyết toán theo mẫu tờ khai quyết toán 02Đ/TNDN

b/ Hướng dẫn lập tờ khai quyết toán thuế TNDN

a/ Khi kết thúc kỳ tính thuế, cơ sở kinh doanh phải thực hiện quyết toán thuế với cơ quan thuế theo mẫu tờ khai quyết toán thuế số 02Đ/TNDN.

Mẫu tờ khai quyết toán thuế TNDN :

Mẫu số 02Đ/TNDN

( Ghi chú: Đề nghị cơ sở kinh doanh đọc kỹ bản hướng dẫn lập tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp để xác định đủ và chính xác các số liệu ghi vào tờ khai này)

Đây là bài viết mới nhất, ngày 05/02/2006 của tổng cục thuế đấy.

Các bạn đọc rồi cho ý kiến nhé!

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
lannhu nói:
Cái này thì bạn hỏi lại nhà làm luật: tại sao lại bỏ chỉ tiêu này. Còn theo mình, đây là mẫu tờ khai tự quyết tóan khác với tờ khai quyết tóan 02Đ, nên ko cần phải theo dõi số thuế TNDN còn phải nộp trên mẫu này-->bỏ chỉ tiêu thuế đã tạm nộp. Số còn phải nộp trong kỳ bao nhiêu sẽ đc theo dõi trên mẫu tình hình thực hiện nghĩa vụ NS.

Nếu như vậy thì sẽ có 2 TH xảy ra.

1. Đây là tờ khai tự quyết toán thuế, có nghĩa là càng phải phản ánh đầy đủ thông tin liên quan đến TNDN, vì:

- DN sẽ biết được mình đã nộp bao nhiêu, còn phải nộp bao nhiêu.

- Thuế biết DN đã nộp bao nhiêu, còn phải thu bao nhiêu. Vì PL đã cho phép các Dn tự khai, tự nộp thuế, thì cán bộ thuế chỉ cần kiểm tra các thông tin trên tờ quyết toán thuế và thu thuế. Thế thôi!

2. Nếu cho DN thực hiện chế độ tự khai, tự nộp thuế, thì không nên buộc các DN phải tạm nộp TNDN vào mỗi quí, vì như vậy rất khó quản lý, và DN cũng khó làm việc. Khi tự quyết toán thuế thì thông tin không đầy đủ. Như thế, cán bộ thuế cứ diệt vào chỉ tiêu thuế phải nộp, để thu thì sao? Nếu không làm như vậy, các bác thuế sẽ mất thời gian check lại từng quí, cộng số TNDN tạm nộp lại, rồi lấy số liệu của mẫu 04 trừ đi mới biết số thuế DN còn phải nộp. Mỗi cán bộ thuế quản lý khoảng 100 DN chẳng hạn, thế thì vấn đề gì xảy ra?

Ý kín em là vậy. Các pác có ý kiến nào khác không?

H

Hoang Thanh Ngoc

Guest
3/11/05
1
0
0
41
Hai Phong
Hi mọi người!
Mình ở Hải Phòng, chi cục thuế gửi thông báo đến công ty minh ghi rõ "thời hạn cuối cùng nộp QT thuế TNDN và GTGT là ngày 28/02/2006 còn thời hạn cuối nộp BCTC là 30/3/2006.
Còn về mẫu QT thuế TNDN thì ,mình thấy theo Thông tư số 88/2004/TT-BTC ngày 01/09/2004 sửa đổi bổ sung TT số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 trong đó có sửa đổi lại mẫu QT thuế TNDN theo mẫu 02Đ/TNDN. Mọi người thử check lại xem the nào nhé

P

PAC

Guest
18/2/06
10
0
1
Hanoi
Chào cả nhà, em đã hỏi cục thuế HN rồi, cái form tự quyết toán Thuế TNDN là chỉ kê xem số phải nộp cả năm là bao nhiêu thôi, nên số còn phải nộp là bao nhiêu thì cứ tự tính khi DN chuyển vào ngân sách nhà nước. Cty FDI thì hạn nộp là 90 ngày.

D

Do_Ngoc_Anh

Trung cấp
6/9/05
52
0
0
55
Ha Noi
Thời hạn nộp bổ sung thuế TNDN năm 2005

Các bạn cho mình hỏi thêm chút xíu nhé.
Thời hạn nộp bổ sung số thuế TNDN của năm 2005 sau khi tự quyết toán là khi nào. Nộp trước hay sau khi nộp quyết toán thuế TNDN.

W

wu lanzheng

Guest
13/8/05
51
0
0
46
Hai Phong
Hoang Thanh Ngoc nói:
Hi mọi người!
Mình ở Hải Phòng, chi cục thuế gửi thông báo đến công ty minh ghi rõ "thời hạn cuối cùng nộp QT thuế TNDN và GTGT là ngày 28/02/2006 còn thời hạn cuối nộp BCTC là 30/3/2006.
Còn về mẫu QT thuế TNDN thì ,mình thấy theo Thông tư số 88/2004/TT-BTC ngày 01/09/2004 sửa đổi bổ sung TT số 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 trong đó có sửa đổi lại mẫu QT thuế TNDN theo mẫu 02Đ/TNDN. Mọi người thử check lại xem the nào nhé

Mình cũng ở Hảiphòng, nhưng Chi cục thuế Lê chân gửi thông báo là hạn cuối cùng là ngày 25/3 hàng năm nộp báo cáo Quyết toán thuế, Báo cáo tài chính.
Có lẽ là mỗi Chi cục quản lý một khác. :wall:
Mẫu QT thuế TNDN làm theo mẫu 04/TNDN

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
To all,

Lại lòng vòng như bên mục "QT VAT" rùi!

-Về luật: như chị TA đã trích dẫn.
-Trên thực tế: các bạn nên liên lạc với cơ quan quản lý thuế của mình để biết thông tin chi tiết.

To Tuấn Giang,

-Việc theo dõi số còn phải nộp đã có mẫu tình hình thực hiện nghĩa vụ.
-Nếu ko tạm nộp thì NN lấy NS đâu mà chi tiêu kịp thời?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy nộp thuế TNDN bổ sung cho năm 2005 cùng với thuế TNDN tạm nộp cho năm 2006, tức là trong qúy I năm 2006.
Do_Ngoc_Anh nói:
Thời hạn nộp bổ sung số thuế TNDN của năm 2005 sau khi tự quyết toán là khi nào. Nộp trước hay sau khi nộp quyết toán thuế TNDN.

T

Tuấn Giang

Học lại từ đầu!!!
13/1/06
158
0
16
Mama said
lannhu nói:
To Tuấn Giang,

-Nếu ko tạm nộp thì NN lấy NS đâu mà chi tiêu kịp thời?

Phản đối!

Cho anh hỏi em một câu nhé, em có phải đi học xa nhà bao giờ chưa? Như anh được biết thì các bạn SV học xa nhà, mỗi tháng bố mẹ cho một khoản tiền A nào đó, vào một ngày nhất định trong tháng. Sau đó, các bạn đó phải tự cân đối việc chi tiêu sao cho phù hợp, để không phải đói cho đến khi nhận được tiền tháng sau.

Nhà nước cũng vậy. DN tự quyết toán thuế và thực hiện nghĩa vụ với nhà nước. Đóng tiền một lần trong một năm. Tiền đó đưa vào NS. Còn việc chi tiêu của nhà nước thì có NS đấy thôi???:wall:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn hãy nộp thuế TNDN bổ sung cho năm 2005 cùng với thuế TNDN tạm nộp cho năm 2006, tức là trong qúy I năm 2006.

Do_Ngoc_Anh nói:
Tạm nộp: chậm nhất ngày cuối quý.
Nộp bổ sung quyết tóan: sau 10 ngày kể từ hạn nộp QT.

To Tuấn Giang,
SV: nhận học phí vào đầu năm.
NN: thu thuế vào cuối năm.
==> Vậy có sự khác nhau ko?
Lõang quá rồi, nếu muốn trao đổi thêm thì PM cho tớ nhá!

Đào Việt Cường

Đào Việt Cường

Moderator
22/11/05
400
4
18
Khánh Hòa
Dear all,
--------
Thực ra vấn đề của Tuấn Giang chỉ thế này:
Tuấn Giang nói:
quận Đống Đa, cán bộ quản lý Thuế của em nói rằng, quyết toán Thuế TNDN làm theo mẫu 02D/TNDN, chứ không phải mẫu 04/TNDN đâu.
(...)
thôi mà!

Mình không dám khẳng định là đã am hiểu và nắm vững chế độ để đưa ra ý kiến của mình, có gì mong Tuấn Giang chỉ giúp thêm nhé.
Để hiểu cho hoà thuận vấn đề này, mình xin đứng ngoài cuộc để có một số ý kiến thề này:
Trước đây mình có học lớp an toàn giao thông để thi bằng lái xe hai bánh, thầy giáo có dạy:
Thầy giáo nói:
Khi tham gia giao thông, khi đến giao lộ mà vừa có đèn tín hiệu giao thông, vừa có người điều khiển giao thông điều khiển các em, thì các em phải nghe theo người điều khiển nhé
Mình nhớ mãi lời của thầy giáo, và nghĩ rằng không cần dạy thêm cũng hiểu quá rồi: đương nhiên rồi, không nghe theo Người, thì rất có thể bị Người phạt, chứ chả bao giờ có chuyện lạ đời là cái đèn giao thông phạt mình cả!
Ngẫm:
Chuyện cái cái đèn giao thông với Người cũng giống như Luật thuế GTGT với Cán bộ Thuế Đống Đa vậy!
Ý của mình là trong trường hợp đặc biệt, cơ quan quản lý Nhà nước có quyền đưa ra các quy định ngắn hạn để thực hiện các mục tiêu dài hạn, vĩ mô hơn! Trong trường hợp này, chúng ta không phải hoàn toàn loại bỏ các căn cứ Quy phạm của Pháp luật mà là tham chiếu phải đầy đủ, phù hợp trong điều kiện cụ thể. Kiến thức hiểu biết Pháp luật Thuế của bạn có thể là rất tốt. Nhưng bạn sẽ không thể dẫn chiếu điều Luật này, điều Luật khác để nói rằng cơ quan Thuế đã không thi hành đúng theo luật định.
Bạn cũng đã "em đọc trong qui định phải là 90 ngày" rồi và còn "Em cũng ngạc nhiên" nhưng lại "bác check nhanh vụ này đi, xong thông báo cho em biết". Như thế thể hiện tinh thần thiếu trách nhiệm của bạn đối với đơn vị bạn và thật sự không đúng tinh thần của một người làm kế toán.
Ý kiến trên của mình đề cập đến cả hai trường hợp: Mẫu biểu báo cáo và Thời hạn nộp báo cáo. Để cả hai trường hợp này mọi người hiểu được rõ ràng hoặc ít nhất là để bạn hết "Em cũng ngạc nhiên" - theo mình - bạn nên đến Người trực tiếp điều khiển để "làm cho ra nhẽ! Trong phạm vi của WKT, mọi người chỉ có thể tham gia đóng góp ý kiến chung, nếu can thiệp quá sâu, chắc dẫn đến hiểu nhầm.
Rất vui mừng nếu bạn có được những thông tin cụ thể về sự khác biệt đã nêu trong chủ đề này!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA