Hạch toán chi phí thuê đất thế nào cho hợp lý?

• Thread starter girl_taichinh
  • Ngày gửi
G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Công ty em thuê đất với thời gian thuê là 45 năm (tương đối dài).
Theo như em được biết, QĐ206 có nói đến trường hợp này kô được coi là TSCĐ vô hình, vì thế em chỉ có thể coi khoản tiền thuê đất này là chi phí trả trước dài hạn và để đó để phân bổ dần mà thôi.
Điều em muốn hỏi là cách hạch toán.
HĐ thuê đất em ký từ tháng 11, trong đó nói rõ các khoản phải thanh toán:
- Phí sử dụng cơ sở hạ tầng (Số tiền rất lớn), phí này trả cho cả 45 năm. Phí này bao gồm cả VAT 10%:Đóng ngay 50% và thanh toán nốt sau 1 năm
- Tiền thuê đất: Nộp hàng năm
- Phí DV Công nghiệp và bảo dưỡng cơ sở hạ tầng: Đóng hàng năm
EM phải hạch toán thể nào nhỉ? Tiền thuê đất và phí dịch vụ công nghiệp sau khi nộp sẽ có HĐ thì kô nói làm gì. Tuy nhiên phí sử dụng cơ sở hạ tầng là rất lớn, em phải phân bổ dần, nhưng họ chỉ viết hoá đơn tương đương cho phần thanh toán của công ty mình mà thôi.
Em phải hạch toán thế nào đây?
Giúp em nhé!
Cảm ơn mọi người
Chiều nay em hỏi tiếp
Bây giờ em phải về. Chúc mọi người một ngày làm việc hiệu quả!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Phí sử dụng cơ sở hạ tầng, tiền bồi thường đất, tiền san lấp mặt bằng: TSCĐ vô hình, bạn có thể khấu hao 45 năm - năm lắp đặt, thử máy.
Tiền thuê đất: nếu nộp 1 lần Ghhi Nợ 242 và phân bổ dần, nếu trả ngay ghi thẳng vào chi phí
Phí bảo dưỡng cơ sở hạ tầng: ghi thẳng vào chi phí.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Trời ơi, có ai khấu hao tài sản trong vòng 45 năm chưa vậy ta?

Đúng là phí thuê đất thì không coi là tài sản cố định, nhưng mà quyền sử dụng đất (có thời hạn) lại được coi là tài sản cố định vô hình. Bạn cần phân biệt rõ việc thuê đất của cơ quan nhà nước với việc thuê mặt bằng của các tổ chức đầu tư. Nghe tên thì giống nhau nhưng thủ tục và hình thức ghi nhận tài sản lại khác nhau.

Phần tài sản và chi phí để hình thành tài sản trên đất được coi là TSCĐ và tính trích khấu hao theo khung quy định.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Chi phí nào trả trước cho nhiều năm thì mới treo vào 242 để pbổ (dựa trên tổng số tiền mà pbổ, em đừng quan tâm đến hóa đơn). Còn trả hàng năm thì ghi ngay vào chi phí của năm đó.

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
Theo QĐ 206 thì tiền thuê đất phân bổ dần vào chi phí sản xuất kinh doanh chứ kô ghi nhận là TSCĐ vô hình.
Trong HĐ thuê đất của công ty em quy định rất nhiều các khoản chi phí:
- Phí sử dụng cơ sở hạ tầng.
- Phí thuê đất
- Phí dịch vụ công nghiệp và bảo dưỡng cơ sở hạ tầng
Ở đây, tiền phí thuê đất và phí bảo dưỡng cơ sở hạ tầng nộp hàng năm và tính vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ (em đã biết)
Tuy nhiên phí sử dụng cơ sở hạ tầng là khoản phí rất lớn, phí này kô hiểu là có được coi là TSCĐ vô hình kô nhẩy? Nếu coi nó là TSCĐ vô hình thì TSCĐ vô hình này được gọi là "quyền sử dụng đất có thời hạn"? và nó có được trích khấu hao hay kô?
Theo em được biết QĐ206 nói rõ quyền sử dụng đất dài hạn là TSCĐ vô hình đặc biệt, kô được trích khấu hao. Ở đây nếu được coi là TSCĐ vô hình thì nó là quyền sử dụng đất có thời hạn chứ đâu phải lâu dài.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Tiền thuê đất, nếu có đủ đk sẽ đc ghi nhận là TSCĐVH_QSDD, các phí khác ko đc xem là TS.
Ở đây nếu được coi là TSCĐ vô hình thì nó là quyền sử dụng đất có thời hạn chứ đâu phải lâu dài.
Đúng rùi!

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
lannhu nói:
Tiền thuê đất, nếu có đủ đk sẽ đc ghi nhận là TSCĐVH_QSDD, các phí khác ko đc xem là TS.

Đúng rùi!
Túm lại là phí sử dụng cơ sở hạ tầng của bọn em có được coi là TSCĐ kô hả chị Lannhu?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
girl_taichinh nói:
Túm lại là phí sử dụng cơ sở hạ tầng của bọn em có được coi là TSCĐ kô hả chị Lannhu?
Túm với ko túm gì nữa hả em? Chị đã nói rùi mà!
các phí khác ko đc xem là TS.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Mình xin được hỏi mảnh đất doanh nghiệp đang thuê là thuê từ chính quyền địa phương hay thông qua một công ty đầu tư bất động sản, nếu thuê qua chính quyền thì đây là tài sản cố định vô hình, nếu thuê qua một công ty đầu tư bất động sản thì đây là khoản chi trước dài hạn, lý do là nếu đất do địa phương cấp thì mảnh đất đó chưa được thể hiện là tài sản ở bất cứ một báo cáo tài chính nào, hơn nữa, khoản chi cho việc cấp quyền sử dụng là khoản chi một lần và khá lớn, nếu thuê qua công ty đầu tư bất động sản thì nó đã được ghi nhận là tài sản của bên cho thuê rồi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
HyperVN nói:
Mình xin được hỏi mảnh đất doanh nghiệp đang thuê là thuê từ chính quyền địa phương hay thông qua một công ty đầu tư bất động sản, nếu thuê qua chính quyền thì đây là tài sản cố định vô hình, nếu thuê qua một công ty đầu tư bất động sản thì đây là khoản chi trước dài hạn, lý do là nếu đất do địa phương cấp thì mảnh đất đó chưa được thể hiện là tài sản ở bất cứ một báo cáo tài chính nào, hơn nữa, khoản chi cho việc cấp quyền sử dụng là khoản chi một lần và khá lớn, nếu thuê qua công ty đầu tư bất động sản thì nó đã được ghi nhận là tài sản của bên cho thuê rồi.
Ko phải như vậy đâu. Vấn đề này đã đc thảo luận nhiều rùi mà bác!

G

girl_taichinh

Guest
24/8/05
56
0
0
42
ha noi
HyperVN nói:
Hãy giúp mình tìm xem điều này được quy định trong văn bản nào nhẩy?

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
girl_taichinh nói:
Hãy giúp mình tìm xem điều này được quy định trong văn bản nào nhẩy?
Không có quy định chi tiết về việc này đâu, bác H nói đúng rồi đó. Còn việc bạn cứ băn khoăn không biết cho vào TSCD hay 242 thì mình có ý kiến nhé. Hình như bạn thuê đất của một đơn vị đã xây dựng cơ sở hạ tầng xong đúng không, như vậy, bạn có thể cho toàn bộ vào 242, chẳng thằng nào nói gì. còn tiền thuê đất bạn phải kiểm tra kỹ xem là bạn trả tiền đó cho ai, chính quyền hay công ty kia từ đó đưa ra cách hạch toán. Nói chung là không ảnh hưởng đến lợi nhuận đâu.
He eh :biggrin:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
HyperVN nói:
Ghi nhận QSDD vào TSCĐVH ko phụ thuộc vào đối tượng cho thuê.

Các cty kd hạ tầng khu công nghiệp thuê đât từ UBTP, sau đó cho các DN thuê lại---> họ phải điều chỉnh giấy chứng nhận QSDD đối với phần cho thuê lại. Trên cơ sở đó, DN đi thuê lại sẽ đc cấp giấy chứng nhận QSDD thuê.

G_TC có thể search lại các bài viết liên quan đến vấn đề này để tham khảo thêm, trong đó có cả trích dẫn VB.

V

Vando

Cao cấp
11/12/05
436
3
16
Bac Giang
Vando áp dụng Điều 11, Mục III quyết định số 206/2003/QĐ-BTC "Riêng thời gian sử dụng của quyền sử dụng đất có thời hạn là thời hạn được phép sử dụng đất theo quy định" và đã được cán bộ thuế chấp nhận.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA