Thuế suất thuế GTGT đối với hoạt động chuyển giao công nghệ

• Thread starter nguyenha
  • Ngày gửi
N

nguyenha

Guest
6/12/05
4
0
0
Hanoi
Các anh chị cho em hỏi Thuế suất của dịch vụ chuyển giao công nghệ trong lĩnh vực công nghệ thông tin là bao nhiêu? (Công ty em cử người xuống trường học dạy học)

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

muamuadong4000

Guest
5/1/06
10
0
0
Q.7
Cái này nó thuộc lĩnh vực cung cấp dịch vụ rồi, thuế suất là 10%

N

nguyenha

Guest
6/12/05
4
0
0
Hanoi
Cám ơn anh chị nhé! Em cũng nghĩ đây la lĩnh vực dịch vụ nhưng bên trường mà em ký hợp đồng thì bảo đây là "chuyển giao công nghệ" vì công ty em dạy họ hệ thống mà công ty em lắp ráp (hệ thống tự động hoá) nên thuế suất chỉ bằng 0% thôi. Em đang không biết thế nào? Anh chị xem lại hộ em với

N

NGUYENTHIHOA

Sơ cấp
22/1/06
45
0
6
Đà Nẵng
wetech.vn
Cho mình hỏi ké với.
Cty minh cũng là cty mang hình thức chuyển giao công nghệ( công nghệ xử lý nước) nhưng lại cung cấp cả thiết bị, khi làm hợp đồng mình có phải tách riêng thuê suất thiết bị ra riêng va dịch vụ lắp đặt riêng không. Vì mình đang đàm phán với khách hàng về vấn đè nầy các mong cả nhà giúp mình với . cảm ơn nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối tượng chuyển giao công nghệ bao gồm bí quyết kỹ thuật, kiến thức kỹ thuật về công nghệ dưới dạng phương án công nghệ, các giải pháp kỹ thuật, công thức, thông số kỹ thuật, bản vẽ, sơ đồ kỹ thuật, chương trình máy tính, thông tin dữ liệu về công nghệ chuyển giao; giải pháp hợp lý hóa sản xuất, đổi mới công nghệ, cấp phép đặc quyền kinh doanh và các đối tượng khác do pháp luật về chuyển giao công nghệ quy định.

nguyenha nói:
Em cũng nghĩ đây la lĩnh vực dịch vụ nhưng bên trường mà em ký hợp đồng thì bảo đây là "chuyển giao công nghệ" vì công ty em dạy họ hệ thống mà công ty em lắp ráp (hệ thống tự động hoá) nên thuế suất chỉ bằng 0% thôi. Em đang không biết thế nào? Anh chị xem lại hộ em với
Chuyển giao công nghệ là hoạt động không chịu thuế GTGT.

NGUYENTHIHOA nói:
Cty minh cũng là cty mang hình thức chuyển giao công nghệ( công nghệ xử lý nước) nhưng lại cung cấp cả thiết bị, khi làm hợp đồng mình có phải tách riêng thuê suất thiết bị ra riêng va dịch vụ lắp đặt riêng không. Vì mình đang đàm phán với khách hàng về vấn đè nầy các mong cả nhà giúp mình với . cảm ơn nhiều
Đối với những hợp đồng chuyển giao công nghệ có kèm theo máy móc, thiết bị thì việc không thu thuế chỉ thực hiện đối với phần giá trị chuyển giao công nghệ. Do đó, bạn phải viết làm hai hóa đơn để tách thuế suất nhé!

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
nguyenha nói:
Em cũng nghĩ đây la lĩnh vực dịch vụ nhưng bên trường mà em ký hợp đồng thì bảo đây là "chuyển giao công nghệ" vì công ty em dạy họ hệ thống mà công ty em lắp ráp (hệ thống tự động hoá)
Không thể tuỳ tiện như thế này được.
Hợp đồng được coi là "hợp đồng chuyển giao công nghệ" khi đưa ra được các yêu cầu cơ bản của chuyển giao công nghệ, vd:
- Tên các công nghệ, dịch vụ chuyển giao cho bên nhận.
- Mục tiêu chuyển giao (như tạo ra sản phẩm mới, tăng năng suất, chất lượng, giảm tiêu hao nhiên liệu, năng lượng ...)
- Chi tiết nội dung chuyển giao.
- Giá trị kinh tế và kỹ thuật của nội dung chuyển giao.
- Kết quả đạt được khi chuyển giao....
ngoài ra trong một số trường hợp nó còn phải được cơ quan có thẩm quyền (MOSTE) phê duyệt.
Bạn kiểm tra lại xem.

N

nguyenha

Guest
6/12/05
4
0
0
Hanoi
Em cũng rất băn khoăn vì nếu đúng là "chuyển giao công nghệ " thì thuế suất la 0% nhưng nếu sai thì thành ra là cty em chốn thuế. Em trình bày rõ để mọi người xem hộ em. Năm 2005 Công ty em có lắp ráp một số hệ thống tự động hoá (mô hình về dạy học). Hệ thống này do công ty em tự nghiên cứu lắp ráp và lập trình. Nay bên trường muốn Cty em dạy họ cách lập trình, cách sử dụng và các ứng dụng khác của hệ thống. Cty em định ghi là " Hợp đồng đào tạo và chuyển giao công nghệ tự động hoá". Mọi người hãy giúp em nhé. Thank you trước.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
nguyenha nói:
Em cũng rất băn khoăn vì nếu đúng là "chuyển giao công nghệ " thì thuế suất la 0% nhưng nếu sai thì thành ra là cty em chốn thuế.
Trốn cái gì mà trốn? Chuyển giao công nghệ có phải là đối tượng chịu thuế GTGT đâu mà đánh thuế GTGT lên đó? Thuế GTGT coi như là không có ấy mà.

nguyenha nói:
Em trình bày rõ để mọi người xem hộ em. Năm 2005 Công ty em có lắp ráp một số hệ thống tự động hoá (mô hình về dạy học). Hệ thống này do công ty em tự nghiên cứu lắp ráp và lập trình. Nay bên trường muốn Cty em dạy họ cách lập trình, cách sử dụng và các ứng dụng khác của hệ thống. Cty em định ghi là " Hợp đồng đào tạo và chuyển giao công nghệ tự động hoá". Mọi người hãy giúp em nhé. Thank you trước.
Đúng là hoạt động chuyển giao công nghệ rồi! Không có thuế GTGT chứ không phải thuế suất thuế GTGT là 0% đâu nhé!

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
Nguyen Tu Anh nói:
.
Đúng là hoạt động chuyển giao công nghệ rồi! Không có thuế GTGT chứ không phải thuế suất thuế GTGT là 0% đâu nhé!

*To Nguyễn Tú Anh :Mod hôm nay bị nhầm lẫn rồi đó !

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
nguyenha nói:
Nay bên trường muốn Cty em dạy họ cách lập trình, cách sử dụng và các ứng dụng khác của hệ thống. Cty em định ghi là " Hợp đồng đào tạo và chuyển giao công nghệ tự động hoá". Mọi người hãy giúp em nhé. Thank you trước.
Nếu bạn lăn tăn về chuyển giao công nghệ, bạn có thể tham khảo thêm công văn này.

Đính kèm

• CV541_100206.rar
    19.5 KB · Lượt xem: 244
N

nguyenha

Guest
6/12/05
4
0
0
Hanoi
Bây giờ thì em hiểu rồi(may quá) Cám ơn mọi người nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Trời! Muốn buộc tội người khác thì bạn phải có bằng chứng chứ?

Tớ đưa ra trước đây này: Điểm 24, Mục II, Phần A của Thông tư 120/2003/TT-BTC.

Nào, xin mời Tuấn Anh!

LUONG TUAN ANH nói:
*To Nguyễn Tú Anh :Mod hôm nay bị nhầm lẫn rồi đó !

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
To :Nguyễn Tú Anh
Nguyen Tu Anh nói:
Trốn cái gì mà trốn? Chuyển giao công nghệ có phải là đối tượng chịu thuế GTGT đâu mà đánh thuế GTGT lên đó? Thuế GTGT coi như là không có ấy mà.

* Vài dòng suy nghĩ :Tớ rất khâm phục về các bài viết của các bạn.Nhưng trong cùng một bài viết bạn nên soát lại và khẳng định lập trường của mình để cho người đọc không hoang mang( Ý tớ là thế ).Còn việc nhận định việc chuyển giao công nghệ phải khẳng định là không có thuế GTGT .
Chào bạn!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cũng chẳng biết nói sao với LUONG TUAN ANH nữa. Vậy là mình trả lời lập lờ, không rõ nghĩa à? Hay là bạn hiểu lập lờ, không rõ nghĩa? Bạn chú ý là mình trả lời có kèm theo cả trích dẫn của người hỏi nữa, chứ đừng lấy một câu trong câu trả lời mà suy theo hướng ngược lại.

Mà câu bạn trích ra để cho rằng mình sai thì mình chẳng thấy có gì mập mờ mà để hiểu nhầm được. Nó đây:

Nguyen Tu Anh nói:
.
Nó có khác gì với câu này:
LUONG TUAN ANH nói:
Còn việc nhận định việc chuyển giao công nghệ phải khẳng định là không có thuế GTGT .
của bạn không?

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: NTT1712
N

NTT1712

Guest
27/7/15
42
0
6
34
Chào cả nhà ạ
Nếu nói chuyển giao công nghệ là không có thuế GTGT thì bên nhận chuyển giao công nghệ ko có hóa đơn GTGT ạ. Vậy làm thế nào để hợp thức hóa chi phí

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital
Chào cả nhà ạ
Nếu nói chuyển giao công nghệ là không có thuế GTGT thì bên nhận chuyển giao công nghệ ko có hóa đơn GTGT ạ. Vậy làm thế nào để hợp thức hóa chi phí

Vẫn lập hóa đơn bán ra để xuất cho bên mua nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

NTT1712

Guest
27/7/15
42
0
6
34
Vẫn lập hóa đơn bán ra để xuất cho bên mua nhé, bạn sang đây tham khảo thêm
Nhưng bên bán là cá nhân, ko xuất được hóa đơn thì làm thế nào ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

NTT1712

Guest
27/7/15
42
0
6
34
Công ty tôi có mua 1 chuyển giao công nghệ về sản xuất gạch bê tông tự chèn mác cao, tấm chắn rác bằng bê tông có bằng độc quyền giải pháp hữu ích, bằng độc quyền sáng chế. Vậy công ty tôi có thể đăng ký doanh nghiệp khoa học công nghệ không ạ

N

NTT1712

Guest
27/7/15
42
0
6
34
nên để giá trị hơp đồng chuyển giao công nghệ cao hay thấp thì có lợi cho cty ạ, vì sao?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA