Lập BCTC sau khi quyết toán thuế

• Thread starter AC21G1
  • Ngày gửi
A

AC21G1

Guest
15/9/04
5
0
0
44
Ha noi
Nhờ các bac hướng dẫn giúp mình trường hợp này với.
CQ mình mới quyết toán thuế hết năm 2004. CQ thuế có xuất toán một số chỉ tiêu như DT, GV, CP... làm tăng phần lợi nhuận và phải truy thu thuế TNDN.
Mình muốn hỏi nếu bây giờ hạch toán điều chỉnh thuế TNDN vào TK421 thì TK 421 sẽ tăng thêm (lỗ thêm), như vậy có đúng ko? Còn các số liệu DT, CP, GV... bị xuất toán thì xử lý như thế nào?
Và các bước hạch toán trong trường hợp này thế nào phải làm như thế nào, nhờ mọi người chỉ giáo!!
Thanks!!!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NTAC

Guest
Bạn căn cứ vào BB, quyết định để hạch toán:
1. Phải nộp thuế TNDN bổ sung: N421/Có 3334
2. Khi nộp tiền thuế: N3334/Có111,112
Nếu 421 đã lỗ nay lỗ hơn thì DN kê khai đăng ký vào năm 2006

A

AC21G1

Guest
15/9/04
5
0
0
44
Ha noi
NTAC nói:
Nếu 421 đã lỗ nay lỗ hơn thì DN kê khai đăng ký vào năm 2006
Cám ơn bạn nhiều nhé.
Bạn có thể nói rõ hơn "kê khai đăng ký năm 2006" là kê khai gì ko, mình chưa hiểu lắm về cái này mà.

B

Bờm

Guest
29/11/05
19
0
0
Ha noi
Các anh chị ơi giúp em với.

Vấn đề là cty em mới quyết toán thuế, sau khi quyết toán cán bộ thuế loại ra một số chi phí không hợp lệ, các anh chị chỉ giúp em bút toán điều chỉnh để lập lại BCTC sau quyết toán thuế với. em xin lấy ví dụ để mọi người hướng dẫn em.

Ví dụ: chi phí quản lý bị bỏ ra 1.000.000đ tương ứng với số thuế thu nhập doanh nghiệp bị tăng lên: 280.000 đ thì em phải hạch toán bút toán điều chỉnh giảm chi phí như thế nào??? có phải là
Nợ 421/có 642: 1.000.000 đ (tức là trừ vào lợi nhuận sau thuế) hay
Nợ 421/ có 642: 1.000.000 đ

Mong nhận được sự chỉ giáo của các anh các chị ạ !

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bờm nói:
Nợ 421/có 642: 1.000.000 đ (tức là trừ vào lợi nhuận sau thuế) hay
Nợ 421/ có 642: 1.000.000 đ
Hai bút toán này có khác gì nhau cơ chứ? Bạn cứ hiểu theo logic sau thì sẽ điều chỉnh được ngay thôi.

Thế này: Chi phí quản lý bị loại ra, tức lợi nhuận sẽ tăng lên, lợi nhuận tăng sẽ nằm bên Có của TK 421 và TK kia sẽ nằm ở bên Nợ còn lại. Tức là: Nợ TK 642/ Có TK 421. Nhìn tưởng vô lý nhưng mà rất có lý đó!

B

Bờm

Guest
29/11/05
19
0
0
Ha noi
Sorry mình bị gõ nhầm tài khoản: mình định hỏi là bút toán điều chỉnh đó sẽ được định khoản là:
Nợ 421/ có 642: 1.000.000 (trừ vào lợi nhuận sau thuế) hay
Nợ 1388/ có 642: 1.000.000 (quy trách nhiệm vào ai đó phải trả của khoản chi phí bị loại ra).

Cho mìnhh hỏi thêm là:
1.Sau khi quyết toán thuế phải lập lại BCTC theo số quyết toán có đúng k? và có phải sửa BC KQKD theo số qtoán k?

2. Trong trường hợp bị loại ra nhiều chi phí, nếu theo định khoản như cách 1 (trừ vào lợi nhuận sau thuế) thì TK 421 sẽ bị dư nợ, khi đó chỉ tiêu lợi nhuận chưa phân phối sẽ được ghi âm trên BCTC ?????? và có cách nào để điều chỉnh số (-) thành (+) không???

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bờm nói:
Sorry mình bị gõ nhầm tài khoản: mình định hỏi là bút toán điều chỉnh đó sẽ được định khoản là:
Nợ 421/ có 642: 1.000.000 (trừ vào lợi nhuận sau thuế) hay
Nợ 1388/ có 642: 1.000.000 (quy trách nhiệm vào ai đó phải trả của khoản chi phí bị loại ra).
Chi phí bị loại ra khỏi thu nhập chịu thuế sẽ ảnh hưởng tới kết quả hoạt động kinh doanh trong kỳ, đó là ảnh hưởng trực tiếp tới lợi nhuận. Bạn hạch toán lại theo bút toán của mình ở bài dưới.

Quy trách nhiệm cho cá nhân vì lý do gì? Bạn nêu cụ thể tình huống từ đầu đi nào!
Bờm nói:
1.Sau khi quyết toán thuế phải lập lại BCTC theo số quyết toán có đúng k? và có phải sửa BC KQKD theo số qtoán k?
Báo cáo tài chính đã nộp rồi, sửa làm sao được nữa? Bạn sẽ làm điều chỉnh vào năm sau.

Bờm nói:
2. Trong trường hợp bị loại ra nhiều chi phí, nếu theo định khoản như cách 1 (trừ vào lợi nhuận sau thuế) thì TK 421 sẽ bị dư nợ, khi đó chỉ tiêu lợi nhuận chưa phân phối sẽ được ghi âm trên BCTC ?????? và có cách nào để điều chỉnh số (-) thành (+) không???
Trên Báo cáo tài chính, không ghi dấu âm (-) hoặc dấu (+), chỉ tiêu nào "bị âm" thì bạn để trong ngoặc đơn ( ).

B

Bờm

Guest
29/11/05
19
0
0
Ha noi
Cám ơn Tú Anh!

tớ đã làm được điều chỉnh rồi, theo cách bạn hướng dẫn Nơ 421/ có 642.

T

tuananhhello

Guest
10/1/06
16
0
0
41
ha noi
Tú Anh cho mình hỏi thêm với. Sau khi điều chỉnh N421/Có642 thì trên tờ kai quyết toán thuế TNDN mình cũng phải khai khoản chi phí không được chấp nhận này phải ko?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Cơ quan thuế sẽ quyết toán thuế sau khi bạn đã nộp "Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN". Như vậy, sau khi đã quyết toán thuế rồi thì điều chỉnh trên "Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN" đã nộp còn có ý nghĩa gì nữa?

Trong khi làm "Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN" cho một năm tài chính, nếu bạn đã biết trước chi phí đó không hợp lý thì bạn có thể loại ngay trên Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN.

D

dankt

Guest
25/11/05
23
4
3
Ha Noi
Cần phải phân biệt sự khác nhau giữa kế toán thuế và kế toán tài chính; doanh thu tài chính khác doanh thu chịu thuế và chi phí tài chính khác chi phí thuế do vậy lợi nhuận kế toán khác với lợi nhuận chịu thuế. Kế toán mà các bạn đang làm là kế toán tài chính. Khi xác định lợi nhuận chịu thuế nhân viên thuế sẽ loại ra các chi phí không hợp lệ để xác định lợi nhuận chịu thuế. Chi phí hợp lý được quy định theo các văn bản hướng dẫn thực hiện luật thuế TNDN để xác định lợi nhuận chịu thuế. Nhiều khoản chi phí kế toán tài chính ghi nhận là chi phí nhưng luật thuế lại không ghi nhận là chi phí hợp lý nên bị loại ra. Đây là chuyện bình thường do mỗi loại kế toán quy định tiêu chuẩn ghi nhận chi phí khác nhau. Ở VN chưa có kế toán thuế nên họ dựa vào kế toán tài chính để tính. Khi doanh thu, chi phí bị loại ra như vậy kế toán tài chính chỉ cần phản ánh số thuế phải nộp tăng lên băng bút toán Nợ TK 421/ Có TK 3334 là đủ. Các bút toán khác không thay đổi vì sẽ làm ảnh hưởng đến các chỉ tiêu của kế toán tài chính.

A

AFC

Guest
18/3/06
135
1
0
HCM
Các bạn cứ phân biệt doanh thu chi phí năm nay năm trước gì mà rách việc quá.
Đơn giản khi thuế quyết toán xong phải nộp bổ sung thuế thì cứ nộp và hạch toán 4211 / 3334, khi nộp tiền 3334 / 112, 111.
Khi này TK 421 giả sử là lãi 1.000 đ nộp thuế là 280 đ còn laị LNCPP là 720, CQ thuế xuất toán 100 thì kệ CQ thuế chẳng qua là chi phí này không hợp lệ nhưng mình thực tế có chi mà. chẳng qua lợi nhuận theo kế toán và lợi nhuận theo cơ quan thuế có chênh lệch thôi. Khi CQ thuế xuất toán 100 nghĩa là nộp thêm 28 tiền thuế, lúc này LNCPP là 692 đ. Còn 692đ muốn làm gì thì làm (đương nhiên là khi làm gì cũng phải đúng thủ tục và chế độ).
Đây chính là điểm mà BTC sắp ban hành TK mới mà theo TT 23, mẫu bảng CĐKT có khoản mục chênh lệch thuế thu nhập hoãn lại (phải thu và phải trả). Các bạn chờ đi không sớm thì muộn sẽ có văn bản mới ban hành về vấn đề này đấy.

Sửa lần cuối:
K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
AFC nói:
Các bạn cứ phân biệt doanh thu chi phí năm nay năm trước gì mà rách việc quá.
Đơn giản khi thuế quyết toán xong phải nộp bổ sung thuế thì cứ nộp và hạch toán 4211 / 3334, khi nộp tiền 3334 / 112, 111.
Hoàn toàn chính xác, không nói nhiều nữa

H

hcm

Trung cấp
6/1/05
83
0
6
Ha Noi
AFC nói:
Em cũng làm như thế vào thời điểm phải nộp bổ sung thuế TNDN, và trên bảng cân đối nó chạy thế nào mặc kệ nó. Còn trên KQHĐKD thì báo cáo năm nay tự động giảm chi phí, tăng lợi nhuận của cột "số năm truớc" lên theo đúng kết quả quyết toán. (Nghĩa là số trên báo cáo của năm truớc khác với "số năm trước" trên báo cáo của năm nay - ôi, lẩm cẩm quá).

Thế đã hợp tình hợp lý chưa các cao thủ nhỉ ?

T

Tunghoa

Guest
9/11/05
22
0
0
No where
Nguyen Tu Anh nói:
Hai bút toán này có khác gì nhau cơ chứ? Bạn cứ hiểu theo logic sau thì sẽ điều chỉnh được ngay thôi.

Thế này: Chi phí quản lý bị loại ra, tức lợi nhuận sẽ tăng lên, lợi nhuận tăng sẽ nằm bên Có của TK 421 và TK kia sẽ nằm ở bên Nợ còn lại. Tức là: Nợ TK 642/ Có TK 421. Nhìn tưởng vô lý nhưng mà rất có lý đó!

T

Tunghoa

Guest
9/11/05
22
0
0
No where
Chị Tú Anh cho em hỏi với : Công ty em cũng vừa quyết toán vào tháng 7/2006 xong, quyết toán xong thì bọn em bị loại ra khá nhiều và phải nộp thuế TNDN là 21 triệu, thuế GTGT là 1.000.000. Em muốn hỏi chị như sau :

- Năm 2001 và 2002 bọn em bị ấn định nộp thuế.
- Năm 2003 bị loại chí phí giá vốn không phụ vụ cho sxkd : 65.000.000. giảm chi phí quản lý doanh nghiệp : 43.000.000.
- Năm 2004 giảm 10.400.000 mua máy tính chuyển TSCĐ để trích khấu hao, giảm 60.000.000 chi phí trích trước.
Vậy em phải hạch toán thế nào về các chi phí như trên ? ( em mới biết là chị ghi N 642/ C 421) nhưng còn các khoản kia thì hạch toán thế nào? Và em phải điều chỉnh vào sổ kế toán tháng 8/2006 hay là chỉ điều chỉnh vào BCTC cuối năm 2006. Mong chị giúp em nhé, cảm ơn chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA