Mỗi tuần một chuyên đề

Chữ Ký trên phiếu thu và phiếu chi

• Thread starter saobang91206
  • Ngày gửi
S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM
Mình mới đi làm ở công ty này, chị kế toán cũ thì nghỉ mất rồi, mình thấy năm 2010 sổ sách kế toán, phiếu thu, phiếu chi và cả phiếu nhập kho, xuất kho nữa, chị ấy chưa in ra cái gì hết, giờ mình tính in ra, nhưng sổ sách kế toán (sổ cái), phiếu thu, phiếu chi, phiếu nhập kho, xuất kho đều cần có chữ ký chị ấy, mà chị lại về quê rùi, mình để trống người lập có được không các bạn? Với lại một vấn đề quan trọng là công ty mình sử dụng hai hệ thống sổ sách, nên giờ mình không biết làm sao với chữ ký, người nhận và người nộp tiền trước các phiếu cả, mà công ty mình nhỏ nên cũng không có kế toán trưởng, mong mọi người giúp đỡ mình với, Thanks!!!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
huyenthuongly

huyenthuongly

Chào thân ái!
2/6/11
199
6
18
Hà nôi
:045::045:
cách tốt nhất là bạn ký "nháy" tên chị í đi!!:wall::wall::wall:

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Mình mới đi làm ở công ty này, chị kế toán cũ thì nghỉ mất rồi, mình thấy năm 2010 sổ sách kế toán, phiếu thu, phiếu chi và cả phiếu nhập kho, xuất kho nữa, chị ấy chưa in ra cái gì hết, giờ mình tính in ra, nhưng sổ sách kế toán (sổ cái), phiếu thu, phiếu chi, phiếu nhập kho, xuất kho đều cần có chữ ký chị ấy, mà chị lại về quê rùi, mình để trống người lập có được không các bạn? Với lại một vấn đề quan trọng là công ty mình sử dụng hai hệ thống sổ sách, nên giờ mình không biết làm sao với chữ ký, người nhận và người nộp tiền trước các phiếu cả, mà công ty mình nhỏ nên cũng không có kế toán trưởng, mong mọi người giúp đỡ mình với, Thanks!!!!!!!!!!!
Rút kinh nghiệm cho bản thân khi tiếp nhận phải có biên bản bàn giao "giấy trắng mực đen"dễ ăn nói hơn.Tự xử luôn đi bạn trách nhiệm hơi bị nhiều đó.

S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM
Cảm ơn các bạn đã chỉ giáo, nhưng thật sự mình hơi bối rối, công ty mình thành lập năm 2005. 06 gì đó, nhưng mình cũng k thấy cái phiếu thu, phiếu chi nào hết a, giờ mà làm lại hồi đó tới giờ thật hổng biết chừng nào xong.hic, bên mình công ty kiểu gia đình nên nhiều nhập nhằng lắm, vợ sếp làm phó giám đốc, vừa là thủ quỹ luôn. công ty có 2 hệ thống sổ lận, thu chi nội bộ,.....lung tung hết.À, các bạn cho mình hỏi, phó giám đốc của mình ký tên ở Thủ Quỹ được không?

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Bạn cứ làm sổ sách theo trách nhiệm của mình, còn chữ ký bạn giao cho xếp quyết định vì bạn mới vào làm thì những chứng từ trước kia bạn không thể nào ký được.

Thân!

S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM
cam on các ban nhieu! mình thấy sổ sách các năm trước gồm có: sổ cái TK, sổ nhật ký chung, NK thu tiền, NK chi tiền, NK bán hàng, NK mua hàng. Giờ mình tính làm thêm PThu, Pchi, PNkho, PXkho. Các bạn xem cần làm thêm sổ sách gì nữa thì chỉ mình với?

T

thuvuthi

Sơ cấp
2/10/10
8
0
0
Thanh Tri - Hà Nội
Chào bạn! Mình cũng như bạn là khi mới vào làm việc cho một công ty thì gần như hệ thống sổ sách cũng chưa hoàn chỉnh, mới chỉ in ra mà không có chữ ký. Nhưng theo mình bạn hãy căn cứ vào danh sách nhân viên có tên trong bảng lương, trong các hóa đơn mua vào bán ra đã có chữ ký người mua, người bán rồi tập hợp lại lên một hệ thống hoàn chỉnh, thống nhất. Đây đúng là cả một nghệ thuật đấy. Chúc bạn thành công!

N

nguyentuan0911

Trung cấp
3/4/11
151
4
18
Hà Nội
Nếu không gọi được chị ấy đến ký được thì bạn phải " tự xử " cố mà kí khéo cho thật giống chữ ký chị ây thôi, đành phải vậy, mình không thể chịu trách nhiệm vì những việc mình không làm được.
Đúng là phải lưu ý đến cái vụ bàn giao trước khi nhận công tác thật

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Các bạn tìm đọc Luật kế toán, theo đó quy định về trách nhiệm người làm kế toán, việc kế toán cũ không hoàn thành và không ký vào chứng từ họ làm ra hoặc trong thời gian họ quản lý sẽ chịu trách nhiệm (theo luật kế toán). Vấn đề ở đây nếu nói về trách nhiệm thị bạn nhận làm từ ngày nào bạn chịu trách nhiệm từ ngày đó.
Theo Luật Doanh nghiệp thì ông Chủ tịch HĐQT, HĐTV hay Tổng Giám đốc, Giám đốc (người đại diện theo pháp luật- là người "có tóc") nên cơ quan hữu quan chỉ tóm ông ấy thôi. Ông đó phải chịu trách nhiệm. Vì vậy nếu kể cả chứng từ thu- chi không có chữ ký của ông đó, sổ sách kế toán cũng không có thì ngừoi đại diện theo PL cũng vẫn phải chịu trách nhiệm trước pháp luật.
Đối với các Cty tư nhân (cổ phần, TNHH, cưa hàng thì nhiều nơi vẫn xảy ra như vậy).
Các bạn kế toán có trách nhiệm thì báo cáo GĐ để khắc phục (yêu cầu những ngừoi liên quan đến ký chứng từ sổ sách), và tất nhiên cũng có những cách xử lý riêng của GĐ khác.

B

baochuasl

Sơ cấp
27/3/09
38
0
0
37
Tp Sơn La, Tỉnh Sơn La
Bạn phải xem xét xem bên Công ty đó đang sử dụng hình thức sổ nào? nếu có sổ nhật ký chung thì bên đó đang sư dụng hình thưc nhật ký chung thì bạn phải xem trong hình thực nhật ký chung quá trình luân chuyển chứng từ ra sao và làm theo trình tự đó.

B

baochau2510

Sơ cấp
30/8/11
24
2
0
Ha Noi
Cảm ơn bạn vì cho mình kinh nghiệm khi nhận bàn giao phải kiểm tra những thứ nhận bàn giao. Theo mình thì bạn nên cho một ng nào đó ký thay.

S

saobang91206

Sơ cấp
20/7/11
46
0
0
TP.HCM
thanks các bạn nhiều nhen! phải bơi cho qua vụ này thôi, hic hic

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA