Hủy hóa đơn hay làm biên bản điều chỉnh?

• Thread starter Nguyễn Thị Thuý Hường
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyễn Thị Thuý Hường

Guest
7/2/06
13
0
0
Bến Tre
Đơn vị mình nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Riêng hoạt động đào tạo sẽ không chịu thuế gtgt nhưng do kế toán không nắm đã xuất hoá đơn với thuế suất 10%. Giờ mình phải giải quyết trường hợp này thế nào? Thu hồi hoá đơn lại và xuất hoá đơn khác, có bị xử phạt không? Hoặc mình có thể gửi biên bản điều chỉnh nhờ đối tác xác nhận được không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Nguyễn Thị Thuý Hường nói:
Đơn vị mình nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ. Riêng hoạt động đào tạo sẽ không chịu thuế gtgt nhưng do kế toán không nắm đã xuất hoá đơn với thuế suất 10%. Giờ mình phải giải quyết trường hợp này thế nào? Thu hồi hoá đơn lại và xuất hoá đơn khác, có bị xử phạt không? Hoặc mình có thể gửi biên bản điều chỉnh nhờ đối tác xác nhận được không?
Bạn không nói rõ những hóa đơn cho hoạt động đào tạo, vào thời gian nào? số lượng bao nhiêu? do vậy không thể trả lời chính xác.

Nếu các hóa đơn đó xuất vào năm 2006 cách tốt nhất, thu hồi hóa đơn đỏ, lập biên bản hủy và xuất lại hóa đơn mới.

Bạn không thể gửi biên bản điều chỉnh nhờ đối tác xác nhận dc. vì nếu cơ quan thuế chấp nhận như vậy cho đơn vị bạn, nhưng người khách hàng (người mua) họ vẫn kê khai khấu trừ thì sao. Do vậy cách này là không thể (trừ khi có sự can thiệp của cơ quan thuế)

Chúc bạn thành công

N

Nguyễn Thị Thuý Hường

Guest
7/2/06
13
0
0
Bến Tre
Đơn vị mình đã xuất 2 hoá đơn cho cùng một đơn vị bạn trong tháng 2/2006, do đây là cơ quan Nhà nước nên không có khấu trừ thuế, cơ quan này ở xa nên chỉ gởi hoá đơn qua đường bưu điện.Giờ mình sẽ thu hồi hoá đơn lại, nếu lập biên bản huỷ thì thực hiện tại đơn vị của mình phải không, chỉ có chữ ký của thủ trưởng mình thôi có được ko? Và có bị xử lý gì không?Nếu hoá đơn gửi trở lại quá ngày báo cáo hoá đơn hàng tháng thì có ảnh hưởng gì không?Trong báo cáo này mình cũng ghi nhận xoá 2 hoá đơn do viết thuế GTGT sai, có được ko?Trong khi chờ thu hồi hoá đơn viết sai gởi về thì mình vẫn có thể viết lại hoá đơn đúng, được không?
Rất cảm ơn các bạn đã giúp mình.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nếu lập "Biên bản hủy hóa đơn" thì sẽ phải có xác nhận của hai bên. Bạn thử nghĩ mà xem, có bao giờ người ta làm Biên bản đơn phương bao giờ?

Hóa đơn gửi trả lại quá ngày báo cáo cũng không sao cả. Không có quy định: hóa đơn hủy chỉ được hủy trong tháng báo cáo thuế.

Bạn có thể viết ra hóa đơn khác trong khi chờ thu hồi hóa đơn viết sai. Nhưng để an toàn, khi nào nhận được hóa đơn cũ thì hãy viết ra cái mới.

N

Nguyễn Thị Thuý Hường

Guest
7/2/06
13
0
0
Bến Tre
Cảm ơn các bạn nhiều nhé!

Kế toán của mình đã lên Cục thuế hỏi cách giải quyết. Cục Thuế hướng dẫn đơn vị mình sẽ làm biên bản cuộc họp về việc điều chỉnh Hoá đơn GTGT. Vì đơn vị bạn ở tận Hà Nội nên mình sẽ gởi qua đường bưu điện cho đối tác ký nhận và gửi lại mình. Như vậy khi báo cáo tháng 2 mình vẫn xem như hoá đơn này có Thuế GTGT là 0%. Mọi việc đã ổn, cám ơn các bạn đã hướng dẫn mình. Rất mong được chỉ giáo.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA