Kê khai thuế lần đầu khi mới chuyển quận

• Thread starter loankut3
  • Ngày gửi
L

loankut3

User đã bị cấm truy cập
8/6/12
0
0
1
35
ha noi
Cho mình hỏi chút nhé, trường hợp này mình chưa biết xử lý sao hoặc công văn nào hướng dẫn.
Giả sử Nếu doanh nghiệp thực hiện chuyển địa chỉ trong đk kd sang 1 quận khác thì phải làm mẫu 08 bên thuế để làm thủ tục sao cho chi cục thuế quận A phải có kết quả là cty hok nợ thuế và cho 1 tờ giấy để cty này tiếp tục làm thủ tục trên sở kế hoạch đầu tư để chuyển quận (cái này mình tham khảo qua chị bạn luật sư)
Rồi.
Nhưng thời gian thực hiện chuyển quận trên sở kế hoạch đầu tư dài quá.
Ví dụ: Mình kê thuế và nộp bên quận A kết thúc vào tháng 9 (đã nộp tờ khai thuế tháng 9). Nhưng thủ tục kéo dài đến 20-11 vẫn chưa xong như vậy cty chưa có đăng ký kinh doanh mới và chưa có dấu tròn mới thì mình có phải nộp tờ khai tháng 10 hay hok? Mình sẽ nộp ở đâu?
Nếu đến 30 tháng 11 cty mới có dấu tròn và đk kd mới thì lúc đó mình mới phải kê khai thuế và làm mẫu 08 qua chi cục thuế quân B phải hok?

Mình có hỏi mấy người và có 1 số ý kiến:
1. Vì cty thay đổi địa chỉ trụ sở nên đk kd coi như mới, được cấp vào ngày nào thì kê khai thuế tháng đó (nếu thực sự như vậy nếu tháng 10 mình có ps thì mình hok được kê ạ)
2. Chấp nhận đợi dấu và dk để kê khai thuế ở quận mới, kê chậm => nộp phạt
3. Xin giấy hẹn hoặc có công văn j đó để hoãn nộp tờ khai thuế vì ký do đang thay đổi địa chỉ đk kd không ạ?

hjc, suy nghĩ mãi mờ hok ra!! Mọi ng cho mình ý kiến với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

loankut3

User đã bị cấm truy cập
8/6/12
0
0
1
35
ha noi
Ðề: Kê khai thuế lần đầu khi mới chuyển quận

Up lên để xin ý kiến mọi người

L

loankut3

User đã bị cấm truy cập
8/6/12
0
0
1
35
ha noi

ôi, chưa ai cho mình ý kiến nào cả

L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
37
Hà Nội
www.giatlaonline.com

Bên mình đăng ký nộp qua mạng nên chẳng ảnh hưởng gì cả. chỉ cần dùng chữ ký số ký là xong.
Bên mình cũng đang đăng ký chuyển địa điểm đã 04 tháng rồi mà chưa lấy được giấy phép đăng ký kinh doanh mới đấy. Do chưa có giấy phép đăng ký kinh doanh mới nên phần địa chỉ trên báo cáo thuế bên mình vẫn đề địa chỉ cũ. Theo mình nghĩ, mặc dù bạn đã chốt báo cáo đề làm đăng ký chuyển địa điểm nhưng nếu địa chỉ vẫn ở nơi cũ thì bạn vẫn nộp báo cáo ở chi cục thuế cũ được. Không sao cả, đóng dấu cũ lên là được.

B

bobeodangyeu

Trung cấp
12/3/10
157
13
18
Hà Nội
www.hale.com.vn

Giả sử Nếu doanh nghiệp thực hiện chuyển địa chỉ trong đk kd sang 1 quận khác thì phải làm mẫu 08 bên thuế để làm thủ tục sao cho chi cục thuế quận A phải có kết quả là cty hok nợ thuế và cho 1 tờ giấy để cty này tiếp tục làm thủ tục trên sở kế hoạch đầu tư để chuyển quận (cái này mình tham khảo qua chị bạn luật sư)
Rồi.
Nhưng thời gian thực hiện chuyển quận trên sở kế hoạch đầu tư dài quá.
Ví dụ: Mình kê thuế và nộp bên quận A kết thúc vào tháng 9 (đã nộp tờ khai thuế tháng 9). Nhưng thủ tục kéo dài đến 20-11 vẫn chưa xong như vậy cty chưa có đăng ký kinh doanh mới và chưa có dấu tròn mới thì mình có phải nộp tờ khai tháng 10 hay hok? Mình sẽ nộp ở đâu?
Nếu đến 30 tháng 11 cty mới có dấu tròn và đk kd mới thì lúc đó mình mới phải kê khai thuế và làm mẫu 08 qua chi cục thuế quân B phải hok?

Mình có hỏi mấy người và có 1 số ý kiến:
1. Vì cty thay đổi địa chỉ trụ sở nên đk kd coi như mới, được cấp vào ngày nào thì kê khai thuế tháng đó (nếu thực sự như vậy nếu tháng 10 mình có ps thì mình hok được kê ạ)
2. Chấp nhận đợi dấu và dk để kê khai thuế ở quận mới, kê chậm => nộp phạt
3. Xin giấy hẹn hoặc có công văn j đó để hoãn nộp tờ khai thuế vì ký do đang thay đổi địa chỉ đk kd không ạ?
hjc, suy nghĩ mãi mờ hok ra!! Mọi ng cho mình ý kiến với!
Mỗi văn phòng luật sư chỉ có tập trung vào một vài mảng chính nên mình nghĩ chị bạn của bạn đã hướng dẫn bạn chưa đầy đủ.
Thủ tục thực hiện thay đổi quận tại Sở KHĐT chỉ mất có 5 ngày làm việc theo đúng quy định. Tuy nhiên, để đủ điều kiện chuyển quận, bạn cần gửi thông báo chuyển quận đến cơ quan thuế hiện tại để nhận được kết quả là Xác nhận không nợ đọng thuế và Giới thiệu đến cơ quan thuế chuyển đến. Thủ tục chi tiết bạn có thể tham khảo tại Thủ tục chuyển trụ sở khác quận. Ngày thay đổi ghi trên Giấy Chứng nhận đăng ký kinh doanh chính là mốc xác định mọi chứng từ, sổ sách sẽ thực hiện theo địa chỉ mới. Chính vì vậy, nếu trên thực tế các bạn chuyển quận mà ĐKKD chưa thay đổi thì vẫn bắt buộc phải nộp báo cáo thuế và thực hiện các nghĩa vụ thuế tại chi cục hiện tại.

T

thunguyet83

Guest
29/5/10
2
0
1
40
Ha Noi

Bên mình cũng vừa làm thủ tục chuyển quận, hiện tại vẫn chưa có GPKD mới, hôm nay mình đã gửi tờ khai thuế T11/2013 và mình gửi cho chi cục thuế mới chuyển đến, mặc dù chưa có GPKD mới nhưng sau khi có thông báo xác nhận không nợ thuế của chi cục thuế cũ là chi cục thuế cũ không còn quản lý mình nữa, điều này ghi rất rõ trong tờ thông báo mẫu 09/QTr-KK "Đề nghị CQT nơi NNT chuyển đến tiếp tục theo dõi, đôn đốc NNT nộp hồ sơ khai thuế kể từ ngày ... tháng... năm.... và ....". Mình cũng đã hỏi chị phòng kê khai ở CCT Cầu Giấy nơi mình chuyển đi là tháng này mình chưa làm xong thủ tục chuyển quận thì mình sẽ nộp tờ khai thuế ở quận nào thì chị ý bảo trước khi có thông báo xác nhận không nợ thuế thì chị ý sẽ nhận tờ khai của bên mình, còn sau khi chị ý ký thì mình phải nộp tờ khai ở chi cục thuế mới. Bên mình nộp thuế qua mạng nên chỉ báo với bên cung cấp dịch vụ chữ ký số họ sẽ hỗ trợ để mình gửi tờ khai thuế đến chi cục thuế mới. Bạn đang ở CCT nào thì tôt nhất gọi điện đến phòng kê khai để hỏi cho rõ, đừng để nộp chậm rồi bị phạt. Sẽ phải có những quy định cho những việc này, mình không làm sai sao có thể bị phạt được. Bên mình thì chốt thuế mất thời gian còn làm GPKD thì không vấn đề gì vì bên mình thuê bên luật họ làm.

F

fighting

Trung cấp
8/10/10
96
7
8
phu tho
Bên mình cũng đang chuyển quận nhưng chưa xong, vậy bạn cho mình hỏi tại thời điểm mình xin chuyển quận thì mình đã nộp báo cáo quý 4 ( nhưng chỉ có tháng 10 và 11 vi thời điểm mình xin chốt để chuyển quận rơi vào tháng 11). Vậy còn tháng 12 của quý 4 mình sẽ khai thuế như thế nào ạ? và khai ở quận mới hay quận cũ.

Khi chốt báo cáo để chuyển quận mình đã nộp bc vat, sử dụng hóa đơn, chứng từ khấu từ thuế đủ cả, như vậy có đúng không hay chỉ cần nộp bcsd hóa đơn và báo cáo sử dụng chứng từ khấu trừ thuế?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA