Thuế GTGT

• Thread starter hangsau
  • Ngày gửi
H

hangsau

Guest
1/11/05
61
0
0
42
Hà Nội
Cho em hỏi với. Thuế GTGT năm 2005 em nộp cho cơ quan thuế lệch với số thuế GTGT em làm trong sổ. Như thế em phải làm thế nào được ạ? Vì bây giờ đã sang tháng 02/2006 rồi. Anh chị giúp em giải quyết vấn đề này với.
Em cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
hangsau nói:
Cho em hỏi với. Thuế GTGT năm 2005 em nộp cho cơ quan thuế lệch với số thuế GTGT em làm trong sổ. Như thế em phải làm thế nào được ạ? Vì bây giờ đã sang tháng 02/2006 rồi. Anh chị giúp em giải quyết vấn đề này với.
Em cảm ơn nhiều.
Bạn đã khóa sổ kế toán chưa? nếu chưa khóa sổ kế toán bạn phải tìm ra nguyên nhân.

Bằng cách đối chiếu từng hóa đơn với bảng kê đầu vào đầu ra từ đó phát hiện ra nguyên nhân.

Nếu hóa đơn nào chưa kê khai thuế mà đã hạch toán VAT. thì bạn sửa lại bút toán này và đưa số thuế hết vào chi phí
Nếu đã kê khai thuế nhưng hóa đơn không mang tên công ty... thì bạn điều chỉnh giảm VAT đầu vào trên tờ khai điều chỉnh vat năm.

Từ đó bạn sẽ thấy sổ sách và số vat cơ quan thuế sẽ khớp nhau

Chúc bạn thành công.

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
hangsau nói:
Em cảm ơn nhiều.
Bước 1 : Tìm nguyên nhân lệch, so sánh từng tháng để tìm.
Bước 2 : Nếu chưa tìm ra, trở lại bước 1, Nếu tìm ra kich next
Bước 3 : Nếu mình sổ kế toán sai, làm bút toán điều chỉnh, nếu tờ kê sai làm tờ kê khai điều chỉnh, sắp hết hạn rồi đó. nhanh lên. Cơ quan thuế chỉ căn cứ vào tờ khai mà lên máy thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA