Tài sản xây dựng trên đất thuê

• Thread starter NgọcLinh
  • Ngày gửi
N

NgọcLinh

Guest
Các bạn cho mình hỏi trường hợp này nhé:

Công ty mình sắp xây một nhà ở dành cho Công nhân trên đất thuê. Như vậy, nếu như mình chỉ làm thỏa thuận miệng với chủ đất mà không làm hợp đồng thuê đất bằng Văn bản (và đi công chứng + cho chủ đất nộp thuế) thì phần nhà ở đó có được công nhận là tài sản của Công ty không? Nếu không được thì từng bước mình phải làm thế nào, các bạn chỉ giúp mình nhé.

Xin cảm ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Không, từng bước làm như bạn mô tả ở trên đó, ký hợp đồng thuê đất, phụ lục hợp đồng chấp thuận cho bên thuê sử dụng mặt bằng để xây dựng trên phần đất thuê.

N

NgọcLinh

Guest
Cảm ơn anh HyperVN!

Cho mình hỏi thêm là việc này quy định trong văn bản nào được không anh? Bởi vì khi mình trình bày với Sếp thì Sếp bảo cụ thể Văn bản nào quy định? Vì lý do của Sếp là Tài sản mình bỏ tiền ra làm mà tại sao lại không được công nhận, mình đâu có tính giá trị đất vào cái tài sản đó đâu?

Mình biết làm thế là sai nhưng nếu không có Văn bản gì chứng minh thì cũng hơi khó nói.

Cảm ơn anh HyperVN và các bạn nhiều nhé!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đây là vấn đề liên quan tới luật đất đai, bạn có thể tham khảo trong bộ luật này, mục nói đến sự liên quan giữa quyền sử dụng đất và tài sản trên đất (không phải quy định liên quan tới kế toán). Mà ông sếp của bạn khó tính quá thể, chủ quyền đất và tài sản trên đất là điều đương nhiên và dễ hiểu, đâu cần tìm tới văn bản này nọ để minh chứng, thử hỏi, đất của lão tự dưng bạn đến cắm một căn nhà rồi bảo với mọi người rằng đó là tài sản của bạn thì có ai chấp nhận được không?

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Một trong những đk ghi nhận vào TS của DN là phải chứng minh đc quyền sở hữu. ==>Công trình xây dựng trên đất thuê muốn đc công nhận là TS của DN phải có giấy chứng nhận sở hữu công trình đó. ==> phải làm theo các bước như anh Hyper.

Trước đây NN chưa cấp giấy CN quyền SH công trình trên đất thuê thì chỉ cần hóa đơn, chứng từ hình thành công trình và giấy phép xây dựng. Nhưng bây giờ em ko biết có thay đổi gì khác ko?

Bạn NL có thể search lại trên DD, CV về vấn đề này hình như đã đc post.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Chuyện bìa hồng bìa xanh ầm ỹ báo chí mà Lannhu không theo dõi à, việc đó đã bỏ rồi, chỉ một bìa đỏ thôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
HyperVN nói:
Chuyện bìa hồng bìa xanh ầm ỹ báo chí mà Lannhu không theo dõi à, việc đó đã bỏ rồi, chỉ một bìa đỏ thôi.
Hình như xanh-đỏ-hồng gì cũng bỏ hết, chỉ còn giấy CNQSDD, GCNQSHcông trình?? Ui, còn Luật nhà ở mới ra nữa, mà em cũng chưa bít quy định giấy gì trong đấy nữa.:biggrin: Nhưng chắc chắn rằng NĐ95 về cấp giấy CNQSH nhà ở, công trình thì chưa bỏ.:wall:
Chắc em phải về ngâm cứu lại vậy, hì hì.

N

nguyenle

Guest
27/2/06
14
0
0
Vietnam
Vấn đề minh quan tâm ở đây là, Công trình xây dựng trên đất thuê của Ban sử dụng vào mục đích gi?
Nếu XD cho CN ở trong quá trình xây dựng công trình, Hay la xây dựng cho CN sinh sống lâu dài>
Có hai cách để xử lý khác nhau:
1. Nếu XD cho CN ở trong thời giai XDCT thi chi phí bỏ ra là chi phí lán trại tạm thời được hạch toán vào chi phí.
2. Nếu XD CT cho CN sinh sống lau dài thì khá phức tạp đây, bởi vì ai cấp phép XDCT đó....và nếu đúng thi được phép ghi tăng TSCĐ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA