Kế toán tổng hợp

• Thread starter ngocha
  • Ngày gửi
N

ngocha

Guest
4/1/06
8
0
1
TP.HCM
Các bạn ơi, mình mới tham gia vào website này, Cty mình thành lập tháng 07/2002 các bạn cho mình hỏi Cty mình tham gia góp vốn liên doanh ngắn hạn với cty A chế biến hàng xuất khẩu, bắt đầu góp vốn tháng 9/2004: 100 triệu và thu hồi vốn lẫn tiền lãi sau thuế tháng 2/2005: 15 triệu (mọi chi phí, thủ tục xuất và thuế bên Cty A lo). Và tình hình hoạt động KD tại Cty mình năm 2004 KD lỗ 20triệu, lãi liên doanh sau thuế: 10 triệu (lãi tương tự năm 2005 nêu trên) Năm 2004 mình không biết hạch toán thế nào nên cuối năm vẫn QT lỗ 20 tr và treo tk 3388 (TK phải trả:10tr). Năm 2005 lỗ 10 triệu, lãi liên doanh 15 triêu (như trình bày ở trên). Bây giờ mình đang làm Quyết toán năm mà không biết hạch toán thế nào. Các bạn chỉ mình cách hạch toán thế nào để không bị đóng thuế trùng. Rất mong sự giúp đỡ của các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ngocha nói:
Các bạn ơi, mình mới tham gia vào website này, Cty mình thành lập tháng 07/2002 các bạn cho mình hỏi Cty mình tham gia góp vốn liên doanh ngắn hạn với cty A chế biến hàng xuất khẩu, bắt đầu góp vốn tháng 9/2004: 100 triệu và thu hồi vốn lẫn tiền lãi sau thuế tháng 2/2005: 15 triệu (mọi chi phí, thủ tục xuất và thuế bên Cty A lo). Và tình hình hoạt động KD tại Cty mình năm 2004 KD lỗ 20triệu, lãi liên doanh sau thuế: 10 triệu (lãi tương tự năm 2005 nêu trên) Năm 2004 mình không biết hạch toán thế nào nên cuối năm vẫn QT lỗ 20 tr và treo tk 3388 (TK phải trả:10tr). Năm 2005 lỗ 10 triệu, lãi liên doanh 15 triêu (như trình bày ở trên). Bây giờ mình đang làm Quyết toán năm mà không biết hạch toán thế nào. Các bạn chỉ mình cách hạch toán thế nào để không bị đóng thuế trùng. Rất mong sự giúp đỡ của các bạn
Cty góp vốn liên doanh ngắn hạn với cty A? Như vậy cty A, thì các thành viên sáng lập có tên cty bạn không?và chiếm bao nhiêu %? Khi góp vốn liên doanh bạn hạch toán sao rồi, đã đưa vào TK 222 Chưa?

Lãi của năm 2004 bạn có thể hạch toán đảo 338 / Có 4211.
Sang năm 2005 bạn hạch toán bình thường Nợ 111,112/ Có 4212

Chúc bạn thành công

N

ngocha

Guest
4/1/06
8
0
1
TP.HCM
Cám ơn bạn AC3K đã chỉ dẫn, vì góp vốn liên danh ngắn hạn chỉ liên doanh chế biến 1 mặt hàng (1 vụ mùa) trong vòng 6 tháng xong là mình lấy lại vốn lẫn lãi sau thuế. Theo bạn thì hạch toán góp vốn liên doanh vào TK 222. Vậy không phải góp vốn liên doanh ngắn hạn hạch toán vào TK 121 được sao bạn?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ngocha nói:
Cám ơn bạn AC3K đã chỉ dẫn, vì góp vốn liên danh ngắn hạn chỉ liên doanh chế biến 1 mặt hàng (1 vụ mùa) trong vòng 6 tháng xong là mình lấy lại vốn lẫn lãi sau thuế. Theo bạn thì hạch toán góp vốn liên doanh vào TK 222. Vậy không phải góp vốn liên doanh ngắn hạn hạch toán vào TK 121 được sao bạn?
Tài khoản 222 góp vốn liên doanh không chia ngắn hạn hay dài hạn.

Như vậy khi bạn góp vốn thì bạn hạch toán vào TK 222.
Sau khi nhận lãi, hoặc thông báo lãi bạn có thể hạch toán như sau:
Nợ 111,
Nợ 138
Nợ 112, 211.....
Có 515.

Sau đó bạn kết chuyển bình thường.

N

ngocha

Guest
4/1/06
8
0
1
TP.HCM
Vì mới làm QTT lần đầu nên còn nhiều vướng mắc nên bạn AC3K cho mình hỏi thêm, nếu vậy trên tờ Tự khai QTT TNDN, và tờ kê khai CP, thu nhập, thuế TNDN trong bộ QTT thì mình có kê khai phần lãi liên doanh sau thuế này lên các tờ khai không và kê khai thế nào để không bị đóng thuế TNDN thêm lần nữa.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
ngocha nói:
Vì mới làm QTT lần đầu nên còn nhiều vướng mắc nên bạn AC3K cho mình hỏi thêm, nếu vậy trên tờ Tự khai QTT TNDN, và tờ kê khai CP, thu nhập, thuế TNDN trong bộ QTT thì mình có kê khai phần lãi liên doanh sau thuế này lên các tờ khai không và kê khai thế nào để không bị đóng thuế TNDN thêm lần nữa.
Câu hỏi của bạn khá hay cho phần Trùng thuế.
Để hiểu rõ hơn thì Thu nhập nào là Thu nhập của các hoạt động không thuộc diện nộp thuế thu nhập doanh nghiệp?

Như vậy? nhận lợi nhuận sau thuế như bạn nói có phải nằm trong điều kiện này hay không?

Mời các bạn cho ý kiến nhé.

K

Kieu Thanh Hang

Guest
20/2/06
1
0
0
Ha noi
ngocha nói:
Chao ban!
Mình có nghiên cứu thông tư số 23/2005/TT-BTC, trong mục III : Hướng dẫn chuẩn mực "Thông tin tài chính về những khoản góp vốn liên doanh" có hướng dẫn rất chi tiết. Bạn thử tham khảo nhé!

N

ngocha

Guest
4/1/06
8
0
1
TP.HCM
Cám ơn bạn Kieu Thanh Hang, nhưng mình không thấy nói đến vấn đề Doanh nghiệp nhận lợi nhận liên doanh sau thuế TNDN thì hạch toán thế nào, và cách trình bày trên tờ tự khai thuế TNDN, tờ khai CP, doanh thu, TNDN, cũng như trên báo cáo tài chính sau cho khai không bị đóng thuế TNDN trùng. Mong các bạn chỉ giúp với.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA