Có cần phải khai báo xưởng sản xuất?

• Thread starter nhung_kt_tlc
  • Ngày gửi
N

nhung_kt_tlc

Guest
12/9/05
21
0
1
ha noi
Các bạn cho mình hỏi một chút. Công ty bên mình mới thuê đất để lập xưởng sản xuất (khác quận so với địa chỉ đăng ký thành lập công ty). Vậy có nên đăng ký thành lập xưởng sản xuất với chi cục thuế và sở kế hoạch đầu tư không? Nếu có thì cần những thủ tục gì? (Đất thuê của tư nhân chỉ có hợp đồng thuê đất viết tay với nhau thôi). Mong các bạn tư vấn giúp mình. Cảm ơn các bạn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn cho mình hỏi một chút. Công ty bên mình mới thuê đất để lập xưởng sản xuất (khác quận so với địa chỉ đăng ký thành lập công ty). Vậy có nên đăng ký thành lập xưởng sản xuất với chi cục thuế và sở kế hoạch đầu tư không? Nếu có thì cần những thủ tục gì? (Đất thuê của tư nhân chỉ có hợp đồng thuê đất viết tay với nhau thôi). Mong các bạn tư vấn giúp mình. Cảm ơn các bạn nhiều.

Vụ này phải làm bổ sung đăng ký kinh doanh tại Sở KH-DT.
Đối với Sở KH-DT thì đất thuê kiểu gì cũng được miễn sao có quyền sử dụng hợp pháp, nhưng đối với thuế thì không đơn giản ... Hợp đồng thuê đất này bắt buộc phải công chứng (theo TT130), nếu không mọi tài sản xây dựng trên đất thuê này ... sẽ "gặp khó khăn" khi trích khấu hao tính vào chi phí được trừ.

L

legiang1905

Sơ cấp
10/10/08
44
1
0
Phu Tho-HCM
Bạn nên làm thủ tục mở thêm chi nhánh hoạt động của công ty tại Sở Kế hoạch đầu tư. Nếu chi nhánh chỉ gia công các mặt hàng thuộc lĩnh vực kinh doanh của công ty thì nên đăng ký hoạt động phụ thuộc.
Sau đó nộp thông báo và kê khai đóng thuế môn bài tại chi cục thuế.
- Trường hợp chi nhánh hoạt động phụ thuộc thì kê khai và đóng thuế môn bài tại chi cục thuế quản lý trụ sở công ty.
- Trường hợp hoạt động độc lập thì phải khai báo ở địa điểm đặt chi nhánh.

N

nhung_kt_tlc

Guest
12/9/05
21
0
1
ha noi
Cảm ơn các bạn đã trả lời. Mình muốn hỏi thêm một chút:Khi khai báo thêm xưởng sản xuất này mình có cần cân đối để doanh thu nhiều hơn khi chưa có xưởng không? vì hiện tại doanh thu của mình cũng hơi thấp. nếu đưa thêm chi phí của xưởng sản xuất vào cty sẽ lỗ (thực tế) nhưng sợ các bác thuế sẽ săm soi.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
314
83
Đà Lạt
Xưởng sản xuất co 1daonh thu thì phải kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp theo tỷ lệ tại nơi có xưởng, nhà máy sản xuất nữa đó nhé

Y

yeuthichketoan1

Guest
3/9/11
5
0
0
37
gia lai
...............................cám ơn

H

hoaibi

Guest
ạnh chị ơi .
đăng ký xưởng xản xuất .e phải làm những thủ tục j anh chị nào biết chỉ giúp e với .e có phải đăng ký trên sở kế hoạch ko ? có phải qua quận mới chỗ xưởng mới đăng ký gì ko ?và phải làm những giấy tờ gì ?giúp e với !

M

myquang2204

Sơ cấp
27/8/09
3
0
1
41
dong nai
Ðề: Có cần phải khai báo xưởng sản xuất?

Bạn nên làm thủ tục mở thêm chi nhánh hoạt động của công ty tại Sở Kế hoạch đầu tư. Nếu chi nhánh chỉ gia công các mặt hàng thuộc lĩnh vực kinh doanh của công ty thì nên đăng ký hoạt động phụ thuộc.
Sau đó nộp thông báo và kê khai đóng thuế môn bài tại chi cục thuế.
- Trường hợp chi nhánh hoạt động phụ thuộc thì kê khai và đóng thuế môn bài tại chi cục thuế quản lý trụ sở công ty.
- Trường hợp hoạt động độc lập thì phải khai báo ở địa điểm đặt chi nhánh.
"
cho minh hỏi, cty mình DK kinh doanh tai BDuong, nhưng khu vực này ko cho Dk SX nữa nên mình phải thuê ở thủ đức, như vâỵ ở xưởng mình có phải làm sổ sách gì rieng so với trụ sỡ hay mang hết chứng từ về trụ sỡ làm, nói chung ngoài thuế MB ra mình co lien quan gi toi thuế o TD ko vậy bạn. cho mình hỏi them là mình DK xưởng tại Sở KH-ĐT Bình Dương hay TD.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA