Vấn đề trao đổi về lương, TNTT và các khoản trích theo lương trong đơn vị HCSN

• Thread starter SAA
  • Ngày gửi
carot1986

carot1986

Trung cấp
24/11/08
64
1
6
45
HG
Ðề: Vấn đề trao đổi về lương, TNTT và các khoản trích theo lương trong đơn vị HCSN

Cám ơn bạn trí trung rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Ðề: Vấn đề trao đổi về lương, TNTT và các khoản trích theo lương trong đơn vị HCSN

Chào các bác, lại nói về vấn đề lương, em nêu một vấn đề này ra hy vọng các bác có thể tư vấn được thì cảm ơn nhiều.

Vừa rồi Bộ Tài chính ban hành Thông tư 74/2012/TT-BTC về xác định nhu cầu và nguồn kinh phí thực hiện tăng lương tối thiểu lên 1.050K. Trong đó có nói việc sử dụng 40% số thu được để lại sau khi trừ các chi phí liên quan để thực hiện cải cách tiền lương lên 1.050K.

Sau đó, Kiểm toán Nhà nước vào có ý kiến là phải tách hẳn phần 40% này ra để chi tăng lương thôi, không được dùng những việc khác như trích quỹ hay gì gì đó.

Nghe qua thấy có vẻ ổn, nguồn NSNN, nguồn phí, lệ phí thì OK.
Nhưng nếu thực tế thì các bác làm nhu thế nào để đáp ứng yêu cầu của Kiểm toán NN đối với việc xử lý từ nguồn thu hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ của đơn vị sự nghiệp công lập nhỉ?
Em thì thấy khó quá vì:
Tiền lương của đối tượng biên chế thuộc diện điều chỉnh của Thông tư 74, bao gồm cả lương cũ, lương tăng thêm đều được đưa vào chi phí trước thuế, và đều được xác định là chi phí giảm trừ trước khi xác định nguồn 40% để tạo lập quỹ tiền lương tăng thêm. Như vậy nhu cầu tăng lương tối thiểu lên 1.050K đã xác định được nguồn chi trả. Bây giờ bác KTNN nói phải để riêng 40% phần thu sau đã trừ chi phí để tăng lương: nhưng lúc này nguồn tăng lương đã có, phần 40% này thực tế sẽ không phải dùng đến (trừ khi đơn vị sự nghiệp đó làm ăn lỗ). Nếu cứ để riêng ra như kiến nghị của KTNN thì cứ năm này dồn sang năm khác, sau vài năm dư một đống chẳng biết để làm gì????

Em nghĩ chính sách ban ra phải tạo sự dễ hiểu, dễ làm cho các đơn vị thực hiện. Thông tư vẫn nói là chí XÁC ĐỊNH nguồn thôi, KTNN cứ kiến nghị là phải TRÍCH NGUỒN: như thế liệu phải xử lý thế nào các bác nhỉ?
Cảm ơn vì các bác đã đọc và hy vọng nhận được sự tư vấn của các bác. Thanks

N

Nguyễn Tự Linh

Guest
8/7/07
21
0
1
40
Hà Nội

Kinh phí không tự chủ thì làm sao chi được lương tăng thêm. Chỉ những khoản tiết kiệm bên mục tự chủ mới có thể chi được khoản tăng thêm thôi ban ạh.

B

binhgl4321

Sơ cấp
13/4/13
0
0
0
35
TP Hồ Chí Minh

Đúng vậy, không thể quản lý được chi phí

N

nh0cnh0c

Guest
15/8/13
3
0
0
35
ha noi
Ðề: Mình muốn hỏi về các định khoản khi trích quỹ và trả thu nhập tăng thêm

Tôi muốn hỏi về định khoản phần thu nhập tăng thêm đối với đơn vị sự nghiệp có thu đảm bảo 1 phần chi. Theo thông tư 185:
Khi tạm trích quỹ và trả thu nhập tăng thêm :
Nợ TK 661/Có TK 431, Có TK 334
Đồng thời ghi Có TK 004
Cuối năm xác định được chênh lệch thu> chi:
Nợ TK 004
Khi trích quỹ và trả thu nhập tăng thêm
Nợ TK 661/ Có TK 431, Có TK 334
Đồng thời ghi Có TK 004
Hoặc cuối năm chênh lệch thu <chi thì ghi âm Có TK 004

Nhưng tôi được hướng dẫn như sau:
+Trong năm tạm chi thu nhập tăng thêm :
Nợ TK 66121/ Có TK 421
Đồng thời ghi Nợ TK421/Có TK4318
+ CUối năm xác định được chênh lệch thu > chi
Nợ TK 66121/Có TK 421
Trích lập quỹ
Nợ TK 421/ Có TK 4311, Có TK 4312,Có TK 4313, Có TK4318
Khi chi trả TNTT :
Nợ TK 3341/Có TK1111
Đồng thời ghi Nợ TK 4318/ Có TK 3341
Khi chi các quỹ
Nợ TK 4311, Nợ TK 4312, Nợ TK 4313/ Có TK 1111
Tôi muốn hỏi đối với đơn vị tôi thì hạch toán theo cách nào?

Huhu, k có ai trả lời em

Sửa lần cuối:
H

Hoang Le Binh

Guest
6/12/10
54
2
6
Hà Nội

Tôi thấy đơn vị tôi tháng nào chi tháng luôn tháng đấy
Tính thu nhập tăng thêm N66121/có 334
Chi TNTT Nợ 334/có 1111
chả tạm chi j hết cứ chi ít thôi còn lại cuối năm dư nhiều thi chi tiếp

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Tôi thấy đơn vị tôi tháng nào chi tháng luôn tháng đấy
Tính thu nhập tăng thêm N66121/có 334
Chi TNTT Nợ 334/có 1111
chả tạm chi j hết cứ chi ít thôi còn lại cuối năm dư nhiều thi chi tiếp
Mỗi đơn vị có những đặc thù và kinh phí hoạt động riêng không ai giống ai cả, trong văn bản quy định vẫn cho phép tạm chi TNTT theo quý như 1 việc động viên khích lệ tinh thần CBVC, tất cả việc đó đều thể hiện trong quy chế chi tiêu nội bộ

N

ngthuong1989

Sơ cấp
11/7/13
13
0
1
35
bình định

Chào anh SAA,
Em mới vào làm trong 1 đơn vị hành chính sự nghiệp không thu. Tháng 8/2013 em có chuyển lương và các khoản bảo hiểm cho cán bộ trong công ty theo mức lương cơ sở mới là 1.150.000 đồng. Tuy nhiên, qua tháng 9/2013 em đi chuyển lương thì cán bộ ở kho bạc nói không được chuyển lương theo mức cơ sở mới mà theo mức cũ là 1.050.000 đồng. Còn phần chênh lệch thì sẽ sử dụng nguồn cải cách tiền lương.
Như vậy, trong trường hợp này tháng 8/2013 em đã chuyển lương theo mức mới, nguồn ngân sách để chi lương tháng 8/2013 lại không đúng vì em sử dụng nguồn không khoán chi hành chính từ dự toán giao từ đầu năm.
Bây giờ phải giải quyết như thế nào đây ạ ??????
Nhờ anh giúp em với !!!!

T

thanhlonglt911

Sơ cấp
22/9/10
24
1
3
dongnai

Các bác cho em hỏi là đơn vị em là đơn vị sự nghiệp có thu nhưng được nhà nước cấp toàn bộ thì có được trích thu nhập tăng thêm không và có được trích hằng tháng hay chỉ được trích hằng quý thôi ah

Q

quynhnganpy

Trung cấp
29/11/15
152
27
28
35
Chào mọi người. cho mình hỏi tí về cách hạch toán chi thu nhập tăng thêm. đơn vị mình là hcsn có thu tự đảm bảo kp 1 phần. phần ngân sách em khôn g nói tới vì không còn tiền để trích tntt, bên mình có phần thu dịch vụ từ liên kết các lớp đào tạo, cuối năm sau khi xử lý chênh lệch thu chi N531/C631 và N531/C4212. mình trích 40% cải cách tiền lương Nowj421/C46121, còn lại trích 60% TNTT, số còn lại mới trích 4 quỹ. trong năm e chỉ dám chi quý 1 và 2, cuối năm sau khi xử lý chênh lệch còn tiền e mới dám chi tiếp nhưng cuối năm e hạch toán n631/C334 và N334/c1111 thì tài chính duyệt quyết toán nói sai, do phần tntt không được hạch toán tài khoản 631, giờ em làm như thế này N4212/C4313 và khi chi tntt thì N4313/C111 không biết đúng không.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Nếu đã xác định chênh lệch thu chi đưa vào 412 thì khi chi TNTT phải từ 412
Việc chi lương hay TNTT hay chi bất cứ gì liên quan đến thu nhập của người lao động đều phải qua TK 334 nhé

Q

quynhnganpy

Trung cấp
29/11/15
152
27
28
35
Nếu đã xác định chênh lệch thu chi đưa vào 412 thì khi chi TNTT phải từ 412
Việc chi lương hay TNTT hay chi bất cứ gì liên quan đến thu nhập của người lao động đều phải qua TK 334 nhé
cảm ơn bạn, mình hạch toán được rồi. nhưng mà lên bảng B03-h lại không dư ra đúng số tiền TNTT,hjhj

N

Ngagl

Guest
22/11/16
1
0
1
36
Giúp mình với..Đơn vị mình có người xin thôi việc từ ngày 1/11 nhưng mình đã chuyển lương tháng 11 là 3tr cho họ rồi. Giờ muốn hạch toán giảm thì hạch toán ntn a.? Đồng thời chi trợ cấp thôi việc cho họ là 4tr. Mình có thể cùng lúc thực hiện bút toán trừ tiền lương thu hồi vào tiền trả trợ cấp thôi việc cho họ ko ạ?

K

khantravel

CÔNG TY DU LỊCH KHANH TRAVEL
26/12/16
6
0
1
36
đau đầu với mấy con số

K

khantravel

CÔNG TY DU LỊCH KHANH TRAVEL
26/12/16
6
0
1
36
G

gachnoi87

Sơ cấp
28/4/10
3
0
1
ha noi
Các bạn kế toán cho mình hỏi về mẫu bảng truy thu truy lĩnh tiền lương khi tăng lương cơ sở lên 1.300.000 đ đối với người lương dưới 2,34 với. Vì sau khi tăng lương cơ sở không còn được hưởng phần chênh lệch dưới 2,34 nữa. Mình mới làm kế toán , tháng 7,8 mình vẫn tính theo lương 1210, các bạn giúp mình nhé!

T

thuthuy48

Guest
22/11/17
4
0
1
31
mọi người cho em hỏi: " bên em có người lao động xin nghỉ việc không lương từ tháng 9 nhưng vì một vài lý do bên đơn vị mình tới đầu tháng 10 mới khai báo bên BHXH được. giờ phát sinh thêm phần truy thu BHYT của ng lao động đó tháng 9, tháng 10; nhưng giờ người lao động đó k còn quỹ lương trong dự toán của đơn vị mình nữa giờ mình làm giấy rút dự toán chi phần truy thu BHYT có cần phải chia ra người lao động đóng và đơn vị đóng k ạ? Nếu trường hợp đơn vị mình yêu cầu người lao động đó phải đóng phần truy thu BHYT đó có được không? nếu được thì thủ tục nộp phần truy thu BHYT đó cho đơn vị BHXH ntn cho hợp lý ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA