Vấn đề trao đổi về lương, TNTT và các khoản trích theo lương trong đơn vị HCSN

• Thread starter SAA
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
A

aCos

Guest
3/7/11
37
6
8
38
Quảng Ninh
Cảm ơn anh SAA. Qua những bài viết của anh tôi đã học hỏi được rất nhiều, nhưng tôi vẫn còn vướng mắc 1 số vấn đề sau:
I. Thu nhập tăng thêm
1. Cơ quan tôi chi thu nhập tăng thêm dựa vào Bảng phân loại bình bầu A-B-C và hệ số điều chỉnh lương tăng thêm (HCSN đảm bảo 1 phần chi phí hoạt động). "Hệ số điều chỉnh lương tăng thêm" <== vấn đề này tôi chưa tìm thấy 1 văn bản nào hướng dẫn cụ thể cả mà chỉ được quy định trong quy chế chi tiêu nội bộ của cơ quan, mong anh giúp đỡ
2. Chi trả thu nhập tăng hàng tháng: Việc chi trả thu nhập tăng thêm hàng tháng bằng tiền mặt có "hợp lý" không? vì theo các thông tư và công văn hướng dẫn thì sau 1 Quý hoặc đến cuối năm thì đơn vị mới chi trả thu nhập tăng thêm và phải chuyển khoản. Vẫn biết là phải thực hiện theo hướng dẫn nhưng điều kiện cán bộ, viên chức cơ quan còn gặp nhiều khó khăn nên ban giám đốc quyết định chi hàng tháng cho mọi người.
Tôi mới vào nghề nên còn bỡ ngỡ nhiều điều, mong mọi người giúp đỡ.

C

chiaxa1325

Lang thang!
10/11/08
545
48
28
Chốn thiên đường
Việc phân loại bình bầu tùy theo từng đơn vị và tự mình quy định thôi.
Việc trả trước thu nhập tăng thêm hàng tháng cũng được nếu hàng tháng bạn ước tính được được tiền tiết kiệm được.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Vấn đề về TNTT có thể trả lời bạn như sau:
1. TNTT được phân phối theo quy định tại NĐ 43 và Thông tư 71, thường thì TNTT của người lao động trả theo hệ số thu nhập tăng thêm và mức độ hoàn thành công việc, số ngày công thực tế và hiệu quả công tác cuối cùng của từng người, từng tổ, từng bộ phận ..., cái này thì theo quy định riêng và theo quy chế phân phối thu nhập riêng theo từng đặc thù của mỗi đơn vị, nhưng vẫn theo đúng tinh thần của NĐ 43 là có làm thì có hưởng, không làm thì không hưởng, trả theo thành quả lao động đạt được.
2. Hàng quý theo quy định thì đơn vị được tạm chi TNTT từ chênh lệch thu chi của quý đó, nhưng trong tháng vẫn được tạm chi theo lương và sẽ tính lại vào cuối quý đó và cuối năm nhằm kịp thời động viên khuyến khích người lao động làm việc thì tôi cho rằng bình thường, không gì là bất ổn cả (nếu như được quy định rõ ràng, phương án chi,cách chi, công thức cụ thể trong quy chế tài chính nội bộ)
Bạn cứ xem lại những đường link tập hợp bài viết trên để biết thêm ý kiến của mọi nguời

A

aCos

Guest
3/7/11
37
6
8
38
Quảng Ninh
Cảm ơn, tôi đã ngồi xem các link và ý kiến của mọi người và còn một vấn đề khúc mắc: "Đơn vị xác định số chênh lệch thu lớn hơn chi" Nếu hiểu các khoản "chi" là chi thường xuyên theo TK 661. (Lương, vật tư văn phòng, điện nước, chi nghiệp vụ chuyên môn...) thì với trường Thu < Chi sẽ tính như thế nào.
Trước giờ, những người trước vẫn hiểu "chi" là khoản chi phí mà mình bỏ ra để thực hiện 1 nghiệp vụ ( Giá thu/xét nghiệm: 50 , chi phí hóa chất, Vật tư:10 =? Thu > chi = 40). Nếu có câu trả lời thì xin lỗi nhé, ngồi đọc mãi mà chưa vỡ vấn đề

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Thế bạn có thể đưa ra trường hợp nào thu < chi không?
THông thường dự toán sẽ được giao bao gồm:
- Dự toán thu phí, lệ phí
- Số nộp NSNN
- Số được để lại: chi thường xuyên, chi không thường xuyên
Với cách giao dự toán như vậy thì chỉ có trường hợp thu > chi thôi, bạn chỉ được chi <hoặc = dự toán chi thường xuyên được giao trong năm, hơn nữa theo NĐ 43 xác định kết quả dựa trên chênh lệch thu chi hay còn gọi là số tiết kiệm, tiết kiệm được thì mới trích quỹ và chi TNTT chứ
Nếu bạn đặt vấn đề là có trường hợp thu < chi không, thì đã đi ngược lại với tinh thần của NĐ 43 rồi và thực tế thì tôi chưa gặp bao giờ, hoặc có thể là chưa gặp trường hợp như vậy

M

meodom

Guest
26/6/09
1
0
0
binh thuan
Nguồn ngân sách không thực hiện tự chủ còn dư có thể chi cho thu nhập tăng thêm ko?

Đơn vị e dược cấp kinh phí không thực hiện tự chủ nếu số tiền còn dư ko sử dụng hết có được chi thu nhập tăng thêm ko? Mà trong dự toán năm 2011 e ko lập khoản thu nhập tăng thêm thì có vấn đề gi không?

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Kinh phí không tự chủ chỉ được chi theo nhiệm vụ đã giao, không được chi thu nhập tăng thêm. Trong dự toán bạn ko lập phần thu nhập tăng thêm nhưng nếu còn dư kinh phí tự chủ cứ chi bạn nhé

L

luyenvui

Sơ cấp
28/10/10
28
0
1
Hưng Yên
Đơn vị e mới thành lập vậy có nên tính thu nhập tăng thêm ko? Em cũng chưa rõ phải làm những thủ tục gì, tính ntn? Mọi người hướng dẫn cho e với? Tks cả nhà ^^

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
@aCos: Đối với các đơn vị thực hiện theo ND43, thì trong quá trình xác định xem đơn vị bạn thuộc dạng nào: tự chủ hoàn toàn, tự chủ một phần hay phụ thuộc hoàn toàn đều đã mang yếu tố THU và CHI ra để cân đối rồi bạn ạ. Nếu trước khi tự chủ ND43 mà CHI của đơn vị bạn luôn lớn hơn THU dịch vụ thì phần chênh lệch thiếu NSNN sẽ hỗ trợ và đơn vị bạn sẽ áp là đối tượng tự chủ một phần.
Còn sau khi đơn vị bạn đã thực hiện tự chủ theo ND43 thì vẫn có thể có trường hợp THU<CHI trong trường hợp Nhà nước có thay đổi về chính sách lương, phụ cấp, đinh mức chi tiêu,...Thì phần chênh lệch thiếu này cũng sẽ được NSNN hỗ trợ nếu dơn vị bạn là tự chủ một phần hoặc phụ thuộc hoàn toàn. Còn nếu đơn vị bạn là tự chủ hoàn toàn mà mất cân đối Thu-Chi thì phải xem lại hiệu quả hoạt động và kiểm soát chi tiêu của đơn vị bạn. Trong một số trường hợp thì có thể sau giai đoạn 03 năm thì làm lại Đề án xin đổi thành đơn vị tự chủ một phần. Nhưng cái này hơi khó vì đi ngược lại với chủ trương giảm chi NSNN đối với dịch vụ công.

Sửa lần cuối:
A

aCos

Guest
3/7/11
37
6
8
38
Quảng Ninh
Không tạo được topic mới:
To SAA + tookblack: Bên cơ quan em là tự đảm bảo 1 phần kinh phí hoạt động
VD: giao dự toán 12 tỷ
dự toán thu BHYT : 100tr
Dự toán thu VP: 100tr
Tháng 1 bên em thu được 30t, tháng 2 thu được 32 tháng 3 thu được 40. Như vậy số thu của bên em tính bằng công thức: 12tỷ/12 tháng + 102 triệu - Chi phí (lương, điện nước của Quý I). Như thế có đúng ko ah? Và nếu đúng như thế thì em có thể trích thu nhập tăng thêm và các quỹ theo 2 nguồn là nguồn Ngân sách và BHYT được ko? Hay là chỉ trích từ số thu > chi thôi?
Vấn đề thứ 2 là thuế thu nhập cá nhân. Bây giờ đã có thông tư hướng dẫn mới về thu nhập phải nộp thuế chưa ah. Em cảm ơn.
Chúc các anh chị có 1 tháng 12 ổn thỏa và mọi thứ diễn ra tốt đẹp.

Sửa lần cuối:
P

phuongtrinhv

Sơ cấp
29/10/09
28
0
0
37
Đà Lạt
Ðề: Vấn đề trao đổi về lương, TNTT và các khoản trích theo lương trong đơn vị HCSN

Đơn vị em được ngân sách cấp dư 200 triệu sau khi đã trừ chi lương và các khoản theo lương, như vậy em có được rút 1 phần số tiền này về chi thu nhập tăng thêm cho giáo viên hay không

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Ðề: Vấn đề trao đổi về lương, TNTT và các khoản trích theo lương trong đơn vị HCSN

Không tạo được topic mới:
To SAA + tookblack: Bên cơ quan em là tự đảm bảo 1 phần kinh phí hoạt động
VD: giao dự toán 12 tỷ
dự toán thu BHYT : 100tr
Dự toán thu VP: 100tr
Tháng 1 bên em thu được 30t, tháng 2 thu được 32 tháng 3 thu được 40. Như vậy số thu của bên em tính bằng công thức: 12tỷ/12 tháng + 102 triệu - Chi phí (lương, điện nước của Quý I). Như thế có đúng ko ah? Và nếu đúng như thế thì em có thể trích thu nhập tăng thêm và các quỹ theo 2 nguồn là nguồn Ngân sách và BHYT được ko? Hay là chỉ trích từ số thu > chi thôi?
Vấn đề thứ 2 là thuế thu nhập cá nhân. Bây giờ đã có thông tư hướng dẫn mới về thu nhập phải nộp thuế chưa ah. Em cảm ơn.
Chúc các anh chị có 1 tháng 12 ổn thỏa và mọi thứ diễn ra tốt đẹp.

Tháng 12 bận quá mọi người nhỉ !!!
- Cách tính như của bạn là tạm tính. Thường là nên tạm tính theo quý để xác định thu nhập tăng thếm, như thế hay hơn. Ngoài ra bạn lưu ý trích 40% từ phần thu được để lại (sau khi trừ chi phí thu) để chi lương tăng thêm theo quy định. Sau đó mới xác định được chi thu nhập, trích quỹ,...theo Quy chế CTNB được bạn ạ. Còn nguồn trích thì nguồn nào cũng đc, miễn là còn dư. Bộ Tài chính cũng có thông tư 81/2006/TT-BTC, 153/2007/TT-BTC, 172/2009/TT-BTC hướng dẫn chi thu nhập tăng thêm từ nguồn NSNN còn dư đấy.
- Về thuế TNCN: theo mình đc biết thì Bộ Tài chính cũng chưa có văn bản hướng dẫn miễn thế theo Nghị định 101/2011/ND-CP đâu bạn ạ.
-

dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận

Anh (chị) nào có thể tư vấn cho em các khoản trích theo lương với ạ.
Theo em biết thì BHXH không tính thêm phụ cấp khu vực, thế còn BHYT, BHTN và KPCĐ thì có tính thêm phụ cấp khu vực hay không.
Cón cái thâm niên bữa nay nữa, có tính vào lương chịu BHXH ko?
A chị giups em với.

• Like
Reactions: Mẹ milo
dongtd24

dongtd24

Trung cấp
20/8/10
75
4
8
Ninh Thuận

các bạn cho mình hỏi tiền đóng BHYT, BHTN có được tính trên phụ cấp khu vực ko?
Thanks cả nhà

• Like
Reactions: Mẹ milo
M

maverick102

Guest
24/8/08
1
0
0
352-giai phong-hanoi

Đơn vị em là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu. chuyên quản lý các dự án cho nhà nước và vốn ODA. hiện nay đang áp dụng hệ số điều chỉnh lương cao nhất là 2.5. Bên em có nguồn thu từ tư vấn giám sát từ các dự án được giao. Các anh chị cho em hỏi, em có được dùng khoản tiền thu từ TVGS đó chi tăng lương cho cán bộ, công nhân viên ko????

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Nguồn thu tư vấn giám sát này có quy định trong khung thu phí, lệ phí của Nhà nước hay là nguồn thu dịch vụ của đơn vị?
- Nếu có trong quy định thu phí, thu và xuất biên lai thì căn cứ trên quy định về tỷ lệ trích nộp vào NSNN và để lại chi tại đơn vị để thực hiện trích quỹ chi TNTT bình thường
- Nếu đây là nguồn thu dịch vụ của đơn vị, thu và xuất hóa đơn thì sau khi làm hết nghĩa vụ với thuế phần còn lại được trích quỹ và chi TNTT bình thường

L

letuyen1985

Guest
6/3/12
1
0
0
ha noi

Cám ơn SAA nhiều nhé! Qua bài viết của anh em học hỏi được rất nhiều,

carot1986

carot1986

Trung cấp
24/11/08
64
1
6
45
HG

Tính hộ em cái bhxh, yt:
Lương cb: 6.059.000 (7,3)
pc thâm niên: 1.747.980
chức vụ: 664.000
pc khu vực: 166.000
pc công vụ: 672.300
đáp số là: 635.324
các anh chị tìm hộ em cái công thức cho ra đáp số này với, chỉ là bhxh, yt thôi nhé kô có kpcđ

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi

BHXH=(Lương CB+PC chức vụ + PC thâm niên)*7,5%
Trong đó BHXH 6%
BHYT 1,5%
Lưu ý từ 2012 BHXH phần người lao động đóng tăng 1% là 7%

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA