627 hay 623

• Thread starter Vu Mai Nhi
  • Ngày gửi
V

Vu Mai Nhi

Guest
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi VD những máy móc phục vụ đi thi công công trình mình cho vào 627 rồi phân bổ đều có được ko?

Mình giải thích rõ Cty mình có hai loại để tính doanh thu:
1: Sản xuất bê tông (cố định ở Nhà máy)
2: Phun bê tông (đi công trình phun).

Mình có nhất thiết phái phân ra các chi phí của (2) sang 623 hay không? và của (1) sang 627 hay không./.

Vì (2) rất ít nên mình muốn cho dồn vào 627 hết rồi phân bổ đều sang 02 laọi dịch vụ trên có được không?

:banana:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Được, bạn có thể tập hợp chung vào TK 627, coi việc đi phun công trình là một hạng mục thống nhất với việc sản xuất bê tông để phân bổ giá trị, vì nếu tách ngay sang TK 632 là việc rất khó khăn.

V

Vu Mai Nhi

Guest
21/12/05
104
0
0
Lang Ha - Ha Noi
Chắc chắn ko bạn, mình giải thích chưa rõ lắm có nghĩa rằng máy đi phun công trình là chỉ thực hiện phun thôi còn bê tông là của khách hàng bạn ạ, cảm ơn bạn nhiều lắm./.

Sửa lần cuối:
H

hong ngoc

Guest
16/9/05
23
0
0
40
Kien Giang
Mình nghị là bỏ vào 627 là tốt nhất , bạn sẽ dễ dàng phận chia hơn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
HyperVN nói:
vì nếu tách ngay sang TK 632 là việc rất khó khăn.
Bác nhầm rồi, người ta hỏi TK 623 - Chi phí sử dụng máy thi công cơ; chứ không phải là TK 632 - Giá vốn hàng bán.

Các bạn cho mình hỏi VD những máy móc phục vụ đi thi công công trình mình cho vào 627 rồi phân bổ đều có được ko?

Mình giải thích rõ Cty mình có hai loại để tính doanh thu:
1: Sản xuất bê tông (cố định ở Nhà máy)
2: Phun bê tông (đi công trình phun).

Mình có nhất thiết phái phân ra các chi phí của (2) sang 623 hay không? và của (1) sang 627 hay không./.

Vì (2) rất ít nên mình muốn cho dồn vào 627 hết rồi phân bổ đều sang 02 laọi dịch vụ trên có được không?
TK 632 - Chi phí sử dụng máy thi công được dùng để tập hợp chi phí sử dụng xe, máy thi công phục vụ trực tiếp cho hoạt động xây lắp công trình trong trường hợp DN thực hiện xây, lắp công trình theo phương thức thi công hỗn hợp vừa thủ công vừa kết hợp bằng máy.

TK 627 - Chi phí sản xuất chung là chi phí phục vụ sản xuất, kinh doanh chung phát sinh ở phân xưởng, bộ phận, đội, công trường... phục vụ sản xuất sản phẩm, dịch vụ, lao vụ.

Như vậy rõ ràng, đối tượng chi phí của bạn chính là máy thi công - TK 632. Tuy nhiên, việc của bạn bây giờ là chọn tiêu thức để phân bổ chi phí máy thi công này vào giá thành để tương ứng với từng loại doanh thu mà chi phí máy thi công góp phần tạo ra giá trị trong đó.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA