Sổ sách kế toán

• Thread starter Doan Thanh Thuy
  • Ngày gửi
D

Doan Thanh Thuy

Guest
15/2/06
22
0
0
40
TP Hai Duong
Có người bạn hỏi tôi về các loại sổ sách kế toán của Cty chuyên về tư vân, thiết kế các công trình thuỷ lợi bao gồm những loại sổ sách nào và cách thức hạch toán nếu như Cty đó thuê người thiêt kế. Vậy bà con giúp tôi và bạn tôi với nhé.
Mong sớm có câu trả lời của cả nhà. Cám ơn mọi người nhé.:two:

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Doan Thanh Thuy nói:
Có người bạn hỏi tôi về các loại sổ sách kế toán của Cty chuyên về tư vân, thiết kế các công trình thuỷ lợi bao gồm những loại sổ sách nào và cách thức hạch toán nếu như Cty đó thuê người thiêt kế. Vậy bà con giúp tôi và bạn tôi với nhé.
Mong sớm có câu trả lời của cả nhà. Cám ơn mọi người nhé.:two:
Về các loại sổ sách kế toán của bất kỳ công ty nào sẽ phụ thuộc và tùy chọn hạch toán theo hình thức sổ sách gì?

Ví dụ: như hình thức, Nhật Ký chung, Chứgn từ ghi sổ, Nhật ký sổ cái, Hay Nhật ký chứng từ, Vì vậy Nếu một doanh nghiệp có quyền chọn 1 trong 4 hình thức trên, Nhưng phải nhất quan trong 1 niên độ kế toán.

Nếu cty mới thành lập thì sau khi chọn hình thức sổ kế toán áp dụng trên và đến chi cục thuế địa phương để mua bộ sổ theo hình thức kế toán đó.

Nếu hạch toán bằng phần mềm thì chọn theo hình thức sổ kế toán áp dụng, thế là xong

b/ Nếu công ty thuê người thiết kế (cá nhân) Bạn có thể làm hợp đồng với cá nhân đó. (Cá nhân đó phải thực hiện nghĩa vụ với nhà nước về khoản thu nhập này. Sau đó bạn có thể đưa vào chi phí hợp lý trong kỳ.
Nếu cá nhân đó làm cho bạn thường xuyên nhưng lại k làm việc liên tục, bạn có thể ký hợp đồng lao động thời vụ, Và hạch toán vào tiền lương bình thường

Chúc bạn thành công

Sửa lần cuối:
L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
* To AC3K :Tớ đồng ý quan điểm với bác AC3K , nhưng tớ tìm mãi không thấy phần "a" nhỏ của bác ở chỗ nào...? hì hì
* To Thanh Thuỷ :Bổ sung thêm các biểu mẫu sổ sách, chứng từ khi thiết kế riêng lưu ý là tuỳ từng loại có loại được thiết kế thêm nhưng có loại phải theo mẫu bắt buộc đấy bạn ạ!

D

Doan Thanh Thuy

Guest
15/2/06
22
0
0
40
TP Hai Duong
Cám ơn 2 bác AC3K và Lương Tuấn Anh nhé,
Câu hỏi của Em chưa rõ rằng: Sổ sách thì theo hình thức chứng từ ghi sổ,nhưng ý Em muốn hỏi:
a/Nhưvậy thì có những loại sổ nào,
b/Chi phí thì gần như ko có gì nhiều đúng ko? Ngoài chi phí về lương,chi phí về giấy tờ thiết kế, chi phí cho phòng quản lý.(Đây là Doanh nghiệp tư nhân nên họ muốn làm giảm các chi phí đến tối đa nhưng trong sổ sách kế toán thì ko vậy được đúng ko ạ)
c/ Chi phí quan hệ để có được các Công trình (nhưng ko có các hoá đơn chứng từ)
Tóm lại là sẽ ko có nhiều chi phí để làm sổ sách nên Bạn em nó thắc mắc mà Em ko biết vẽ cho nó thế nào để có thể giảm bớt lãi để nó làm quyết toán thuế TNDN

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA