Điều chỉnh thuế GTGT

• Thread starter duyen
  • Ngày gửi
duyen

duyen

Trung cấp
10/1/06
121
0
16
TP.HCM
Hôm qua mình đi nộp TK điều chỉnh thuế GTGT mẫu 11/GTGT nhuưng bên cục thuế Q.1 nói không sử dụng mẫu đó nữa và bảo nếu có điều chỉnh thì nộp mẫu 02A/GTGT vào tháng 02 này.Nhưng trưòng hợp của mình như thế này

Tháng 12 số thuế GTGT phải nộp la 14.826.000đ
Và tháng đó do mình kê khai thiếu thuế GTGT của hàng nhập khẩu 214.760đ
Và mình đã nộp đúng với số thuế mình đã điều chỉnh ở tò khai 11/GTGT là 14.611.240đ nhưng bây giờ bảo mình làm lại tờ khai 02A thì mục (8) thì mình ghi thế nào?hay là để trống mục đó ?các bạn biết chỉ giúp mình với nhé mình cám ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
duyen nói:
Hôm qua mình đi nộp TK điều chỉnh thuế GTGT mẫu 11/GTGT nhuưng bên cục thuế Q.1 nói không sử dụng mẫu đó nữa và bảo nếu có điều chỉnh thì nộp mẫu 02A/GTGT vào tháng 02 này.Nhưng trưòng hợp của mình như thế này

Tháng 12 số thuế GTGT phải nộp la 14.826.000đ
Và tháng đó do mình kê khai thiếu thuế GTGT của hàng nhập khẩu 214.760đ
Và mình đã nộp đúng với số thuế mình đã điều chỉnh ở tò khai 11/GTGT là 14.611.240đ nhưng bây giờ bảo mình làm lại tờ khai 02A thì mục (8) thì mình ghi thế nào?hay là để trống mục đó ?các bạn biết chỉ giúp mình với nhé mình cám ơn rất nhiều
Trời ơi. Số thuế 214. 760 là không đáng kể gì.
Bạn điều chỉnh tăng số thuế được khấu trừ thì hơi khó và không có ý nghĩa gì khi bạn đã nộp số thuế 14.826.000 này rồi, nếu cho dù được thì cũng cấn trừ cho kỳ sau.

Do vậy bạn chẳng cần phải điều chỉnh gì cho mệt, bạn cứ xem như là số thuế gtgt hàng nhập khẩu này phát sinh vào tháng 2 này và kê khai khấu trừ bình thường vào báo cáo thuế tháng 2

Chúc bạn thành công

B

buithehung

Guest
20/12/05
31
0
0
buon Ma Thuot
doanh thu của công ty mình có một số khoản phát sinh trước ngày 31/12 nhưng phải sau ngày 10/01 mới có số liệu để ghi nhận doanh thu. Khoản doanh thu này buộc phải đưa vào doanh thu tháng 12 của năm trước vì vậy thuế đầu ra cả năm sẽ bị chênh lệch so với tờ khai. Mà tờ khai tháng 12 mình đã nộp vào ngày 10/01 rồi.vậy số chênh lệch bổ sung này mình đưa vào tờ khai điều chính năm có được không?

H

Hồng Nhung

Guest
22/2/06
1
0
0
Bình Dương
Mình có phát sinh thuế GTGT 0% nhưng lại kê khai vào dòng thuế VAT 10%, vậy mình phải điều chỉnh như thế nào? Giúp mình với!

A

Acc242

Cao cấp
4/5/04
285
1
18
HCMC
Truy cập trang
Hiện nay mẩu tờ khai điều chỉnh năm không còn sử dụng nữa, nếu trong năm tờ khai GTGT có sai sót, cần điều chỉnh thì bạn chỉ việc lập tờ khai điều chỉnh hàng tháng theo mẫu C2 và tờ khai thuế GTGT của tháng đó là OK. Ví dụ tờ khai tháng 2 này bạn điều chỉnh cho các tháng trước đó cũng được.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Các bạn hãy điều chỉnh thuế GTGT vào Tờ khai thuế GTGT tháng (mẫu số 01/GTGT) của tháng tới và kèm thêm Bảng giải trình Tờ khai thuế GTGT tháng (mẫu số 02A/GTGT). Chứ không phải mẫu:
Acc242 nói:
tờ khai điều chỉnh hàng tháng theo mẫu C2
đâu nhé!

Các bạn lấy mẫu 02A/GTGT ở bài #4 tại đường link này:
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=8362

Sửa lần cuối:
T

thucthuc

Guest
17/10/05
38
0
0
Lò nấu cao HỔ cốt
Hiện nay rất nhiều bạn nhầm lẫn về quyết tóan thuế GTGT năm. Biểu mẫu thì có trong thông tư 127. Quyết tóan thuế GTGT năm chỉ áp dụng cho:
1. CSKD tính thuế GTGT theo PP trực tiếp.
2. Kinh doanh vàng bạc, đá quý.

Nếu có sai sót về thuế GTGT bạn điều chỉnh trên tờ khai của tháng phát hiện sai sót

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA