kho vật liệu đầu tháng,xuất kho theo phương pháp bình quân gia quyền:
Vật liệu chính A: 40.000 kg;đơn giá: 40đ/kg
Vật liệu chính B: 10.000 kg;đơn giá: 20đ/kg
các nghiệp vụ phát sinh trong tháng
1. Ngày 10/3 Mua một số vật tư chưa thanh toán cho công ty E bao gồm:
+ 60.000 kg vật liệu chính A theo giá thanh toán 46.2đ/kg( Thuế GTGT 10%)
+ 40.000 kg vật liệu chính B theo giá thanh toán 24.2đ/kg ( Thuế GTGT 10%)
Các chi phí bốc dỡ trả bằng tiền mặt 22.000đ( thuế GTGT 10%). Chi phí này phân bổ cho từng loại vật liệu theo khối lượng
2. Ngày 18/3 Xuất 60.000 kg nguyên vật liệu chính A dùng
sản xuất sản phẩm X :40.000kg
sản xuất sản phẩm Y:20.000kg
E định khoản thế này:
1) a. N152(A): 60.000*42=2.520.000
N152(B): 40.000*22=880.000
N133: 340.000
C331: 30740.000
b. N156: 20.000
N133: 2.000
C111: 22.000
CP này phân bổ theo phương thức khối lượng:
VL(A)=20.000/(60.000+40.000)=0.2
VL(B)=20.000/(10.000+40.000)=0.4
NV2 định khoản sao hả các a chị, e ko biết tính giá xuất kho sao hết, mong a chị giúp đỡ, e chuẩn bị thi rồi, hixhix.TKS:067:
Vật liệu chính A: 40.000 kg;đơn giá: 40đ/kg
Vật liệu chính B: 10.000 kg;đơn giá: 20đ/kg
các nghiệp vụ phát sinh trong tháng
1. Ngày 10/3 Mua một số vật tư chưa thanh toán cho công ty E bao gồm:
+ 60.000 kg vật liệu chính A theo giá thanh toán 46.2đ/kg( Thuế GTGT 10%)
+ 40.000 kg vật liệu chính B theo giá thanh toán 24.2đ/kg ( Thuế GTGT 10%)
Các chi phí bốc dỡ trả bằng tiền mặt 22.000đ( thuế GTGT 10%). Chi phí này phân bổ cho từng loại vật liệu theo khối lượng
2. Ngày 18/3 Xuất 60.000 kg nguyên vật liệu chính A dùng
sản xuất sản phẩm X :40.000kg
sản xuất sản phẩm Y:20.000kg
E định khoản thế này:
1) a. N152(A): 60.000*42=2.520.000
N152(B): 40.000*22=880.000
N133: 340.000
C331: 30740.000
b. N156: 20.000
N133: 2.000
C111: 22.000
CP này phân bổ theo phương thức khối lượng:
VL(A)=20.000/(60.000+40.000)=0.2
VL(B)=20.000/(10.000+40.000)=0.4
NV2 định khoản sao hả các a chị, e ko biết tính giá xuất kho sao hết, mong a chị giúp đỡ, e chuẩn bị thi rồi, hixhix.TKS:067:

