Mất hóa đơn

• Thread starter hoangvudb
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
H

hoangvudb

Guest
30/11/05
57
0
0
39
đà nẵng
www.hvcpro.com
em chưa đi làm nhưng có đọc 1 cuốn về thuế, có ghi nếu làm mất hóa đơn thì sẽ bị sữ phạt hành chính từ 500.000 --->5.000.000đ
có cách nào để ko bị phạt ko, thâý trong đó gi rõ là phải làm lại hóa đơn (bảng sao) có chứng nhận của người giao dịch & chứng nhận của công an phường
nhờ mấy tiền bối chỉ giúp
chứ lỡ mất mình đền thì tiêu đời kế toán

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

popkiller

Guest
8/12/04
19
0
1
46
HCMC
www.cis.vn
hoangvudb nói:
em chưa đi làm nhưng có đọc 1 cuốn về thuế, có ghi nếu làm mất hóa đơn thì sẽ bị sữ phạt hành chính từ 500.000 --->5.000.000đ
có cách nào để ko bị phạt ko, thâý trong đó gi rõ là phải làm lại hóa đơn (bảng sao) có chứng nhận của người giao dịch & chứng nhận của công an phường
nhờ mấy tiền bối chỉ giúp
chứ lỡ mất mình đền thì tiêu đời kế toán

Bạn không nói rõ là mất hóa đơn đầu vào hay đầu ra?
- Nếu là hóa đơn đầu vào thì bạn có thể làm đơn báo mất kèm xác nhận của công an phường, xã . Photo liên 1 có đóng dấu xác nhận của đơn vị bán ( mỗi tờ làm 2 bản nhé ! 01 bản nộp cho CQ thuế, 01 bản mình lưu). Kèm theo là một tờ ( có lẽ sẽ là đơn xin) đơn xin sử dụng hóa đơn photo
- Còn nếu là hóa đơn đầu ra thì :
+ Liên 1 và 3 đã sử dụng bị phạt 200N đ/liên
+ Liên 2 đã SD phạt 500N
+ Các liên chưa sử dụng thì hình như là 500N, mình không chắc lắm đâu
Chúc bạn không bị : đền thì tiêu đời kế tóan

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Hóa đơn mà bị mất, "vào" hay "ra" thì mức phạt cũng như nhau cả thôi. Chỉ khác ở chỗ "chưa" hoặc "đã" sử dụng mà thôi.

- Mất liên 2 với mỗi số hóa đơn chưa sử dụng: phạt 500.000 đồng.

- Mất các liên khác (đã và chưa sử dụng) và liên 2 đã sử dụng với mỗi số hóa đơn: phạt 200.000 đồng.

Mức phạt tối đa là 50.000.000 đồng. Tiền chục triệu đó nha!

D

DINOSAUR

Guest
9/12/05
25
0
0
Ha Noi
www.buffalotours.com
Tìm quyển tạp chí thuế Nhà nước số 77 ra tháng 02/2006 trang 27 xem cho rõ hơn em nhé. Mất tiền là trắc chắn rồi mà còn rất phiền toái đấy em cố gắng tìm đi nhé. Chúc em tìm được HĐ xớm xớm.

H

hoangvudb

Guest
30/11/05
57
0
0
39
đà nẵng
www.hvcpro.com
Em cảm ơn, đúng là muốn trở thành 1 kế toán chuyên nghiệp cũng ko phải là chuyện dễ, làm kế toán như đứng giữa 1 bên là công viên 1 bên là nhà tù, cựa 1 cái là có người hỏi thăm sức khoẻ, mà sao em thấy chán chường thế này

T

toilatoi

Guest
13/10/05
53
0
0
thien dang
hoangvudb nói:
Em cảm ơn, đúng là muốn trở thành 1 kế toán chuyên nghiệp cũng ko phải là chuyện dễ, làm kế toán như đứng giữa 1 bên là công viên 1 bên là nhà tù, cựa 1 cái là có người hỏi thăm sức khoẻ, mà sao em thấy chán chường thế này
Mọi người làm được thì mình cũng làm được mà.Cố gắng lên bạn nhé.:drummer:

T

toilatoi

Guest
13/10/05
53
0
0
thien dang
Nguyen Tu Anh nói:
Hóa đơn mà bị mất, "vào" hay "ra" thì mức phạt cũng như nhau cả thôi. Chỉ khác ở chỗ "chưa" hoặc "đã" sử dụng mà thôi.

- Mất liên 2 với mỗi số hóa đơn chưa sử dụng: phạt 500.000 đồng.

- Mất các liên khác (đã và chưa sử dụng) và liên 2 đã sử dụng với mỗi số hóa đơn: phạt 200.000 đồng.

Mức phạt tối đa là 50.000.000 đồng. Tiền chục triệu đó nha!
Chị Tú Anh ơi!sao nhà nước lại quá nghiêm khắc như vậy?Biết là làm như vậy để lần sau không tái phạm nhưng cái này là ngoài ý muốn mà.Những năm vưa rồi đã phát hiện được việc mua hóa đơn để rút tiền nhà nước nhưng chẳng lẽ nhà nước mình không có cách nào để quản lý chặt hơn là việc mất bò mới lo làm chuồng và phạt tiền cho qua chuyện là xong ạ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
toilatoi nói:
Chị Tú Anh ơi!sao nhà nước lại quá nghiêm khắc như vậy?Biết là làm như vậy để lần sau không tái phạm nhưng cái này là ngoài ý muốn mà.
Em à, khung phạt dao động trong khoảng từ 200.000 đến 50.000.000 cơ mà. Cũng không quá nghiêm khắc, phải không nào?

toilatoi nói:
Những năm vưa rồi đã phát hiện được việc mua hóa đơn để rút tiền nhà nước nhưng chẳng lẽ nhà nước mình không có cách nào để quản lý chặt hơn là việc mất bò mới lo làm chuồng và phạt tiền cho qua chuyện là xong ạ?
Mức phạt này dành cho DN nếu làm mất hóa đơn trong hoàn cảnh khách quan, còn nếu cố ý thì không chỉ phạt hành chính đâu, phạt hình sự đó! Chuyện quản lý của nhà nước mà bàn luận ở đây thì vĩ mô quá! Chúng ta bàn luận ở tầm vi mô là doanh nghiệp thôi nha!

P

phuongthanh_8384

Guest
hoangvudb nên đọc các văn bản về xử lý vi phạm hoá đơn, có trên thư viện WKT đấy, bạn sẽ hiểu rõ hơn rất nhiều về vấn đề hoá đơn chứng từ để không có sai sót đáng tiếc xảy ra. Không có nghề nào là dễ đâu, đã chọn nghề này thì phải chấp nhận đi bạn.

H

hoangvudb

Guest
30/11/05
57
0
0
39
đà nẵng
www.hvcpro.com
Cảm ơn mấy anh chị đã giúp đở
Em cũng mới mua thêm sách về đọc để biết thêm