Bài tập Excel: Ứng dụng Advanced Filter

• Thread starter adam_tran
  • Ngày gửi
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tôi có bài tập Excel này cho các bạn yêu thích Excel giải trí tí:

1. Trong CSDL, nếu dòng x thỏa mãn điều kiện thì trích lọc 2 dòng trên và dưới: dòng x-1 và dòng x+1 mà không trích dòng 1.

2. Nếu dòng x thỏa mãn điều kiện thì trích lọc thêm 10 dòng tiếp theo bất kỳ từ x+1 đến x +10

Gợi ý: Dùng Advanced Filter, bài tập này không dành cho Mod Excel. :biggrin:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
Em cũng chưa hiểu điều kiện lọc của anh Adam lắm. Anh Adam nói rõ hơn đi ạ.
To ForestC: hiện nay đã có unikey 4.0 rồi sao anh ko update?

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Đề bài khá hay đấy chứ, có gì đâu mà các em không hiểu ?
Td1 : nếu dòng 2 và dòng 8 thỏa mãn điều kiện x, thì lọc dòng 1, dòng 3, dòng 7 và dòng 9...
Td2 : Nếu dòng 2 thỏa mãn đK x, thì trích lọc các dòng từ 3 đến 12 sang 1 DS khác
Ráng lên, lãnh phần thưởng của adam_tran đi nào

M

mysterious_girl

Guest
adam_tran nói:
1. Trong CSDL, nếu dòng x thỏa mãn điều kiện thì trích lọc 2 dòng trên và dưới: dòng x-1 và dòng x+1 mà không trích dòng 1.

handung107 nói:
Td1 : nếu dòng 2 và dòng 8 thỏa mãn điều kiện x, thì lọc dòng 1, dòng 3, dòng 7 và dòng 9...

Chị ơi, như vậy có mâu thuẩn không ạ?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tôi tình cờ thấy cách làm việc của Advanced Filter rất độc đáo nên nghỉ ra bài tập này. Có ứng dụng thực tế không thì chưa biết nhưng cũng là 1 cách để hiểu thêm về Advanced Filter.
Câu hỏi không mâu thuẩn đâu, giống như chị handung giải thích đấy. Có điều ti6u gõ sai chữ x thành số 1 (sorry).
1. Trong CSDL, nếu dòng x thỏa mãn điều kiện thì trích lọc 2 dòng trên và dưới: dòng x-1 và dòng x+1 mà không trích dòng x
Câu 1 tương đương với yêu cầu trích lọc dòng dữ liệu x nếu hoặc dòng x-1 hoặc x+1 thỏa mãn điều kiện nào đó, bản thân dòng x có thỏa mãn hay không cũng được.

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Coi bộ câu đố của Adam hơi khó rồi. Có treo giải không anh Adam nhỉ?
8/3 sắp tới rồi anh Adam ơi. Có giải đi cho hấp dẩn.

Nếu không có giải gì thì em xin phép được gợi ý cho mọi người nhé.

M

mysterious_girl

Guest
WhoamI nói:
Cậu o-vờ kia, cấm sờ vào hiện vật nhé! :biggrin:
Anh a-dam treo giải đê để chị em còn thi đua nhân ngày 8/3 nào!
Vậy chị em mình cùng cố nhé!!! Ô vờ lo phụ anh Adam chuẩn bị quà cho chị em tớ nào.:freddy:

IChiNoVa

IChiNoVa

Phu cà phê
2/4/05
134
4
18
Sòn Gài
www.xommuaban.vn
Anh Bình nhà này thành sao đỏ rồi à. bất ngờ nhẩy.

adam_tran nói:

2. Nếu dòng x thỏa mãn điều kiện thì trích lọc thêm 10 dòng tiếp theo bất kỳ từ x+1 đến x +10

Gợi ý: Dùng Advanced Filter, bài tập này không dành cho Mod Excel. :biggrin:

ông tổ chấm điểm cho em: 0 điểm: không biết làm.
Nhà em đang chờ đến tiết sửa bài tập của các bác đây. :bigok:

V

VanHao

Trung cấp
18/12/05
70
4
6
Go Vap
adam_tran nói:

1. Nếu dòng x - 1 hoặc x+1 cũng thoả mãn điều kiện thì làm sao?
2. Nếu từ dòng x+1 đến dòng x+10 cũng có dòng thỏa mãn điều kiện thì làm thế nào ?
Có lẽ nên cho thêm dữ kiện để bài toán thêm rõ ràng hơn không?

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
VanHao nói:
1. Nếu dòng x - 1 hoặc x+1 cũng thoả mãn điều kiện thì làm sao?
2. Nếu từ dòng x+1 đến dòng x+10 cũng có dòng thỏa mãn điều kiện thì làm thế nào ?
Có lẽ nên cho thêm dữ kiện để bài toán thêm rõ ràng hơn không?
Sorry các bạn mình không giải thích kỹ. Cụ thể như sau:
Câu 1: Dòng 2 thỏa mãn thì trích dòng 1 và 3. Nếu dòng 2 và 3 cùng thỏa mãn điều kiện thì sẽ trích lọc 1, 2, 3, và 4. Câu này chỉ là câu nháp thôi, phần khó hơn ở câu 2.
Câu 2: Dòng 2 thỏa mãn thì trích từ 2-12, dòng 2 và 5 cùng thỏa mãn thì trích 2-15.

Mời các bạn tham gia thread thách đố, 2 phần quà hấp dẫn cho 1 mem nam và 1 mem nữ trả lời đúng trước tiên!

B

Bình_OverAC

Over Abnormal / Crazy
14/5/04
846
10
18
42
Nha Trang
Đề nghị các bác không tám nhiều về đề bài. Đề bài đã được nói rõ và chỉ có bao nhiêu đó. Các bác chỉ có thể tám về thể lệ thách đố bên kia.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA