Soát xét BCTC- Engagement Reveiw???

• Thread starter lehaphuongxinh
  • Ngày gửi
L

lehaphuongxinh

Guest
26/2/06
2
0
0
39
TPHCM
Mình rất muốn có thêm thông tin về dịch vụ mới này. nhất là nguyên nhân ra đời của nó trên thế giới và Việt Nam, vai trò cuả nó... Mình đã search rất nhiều trang web nhưng không biết cách nào tìm những thông tin trên.
Hiện giờ trong tay mình chỉ 2 chuẩn mực VSA 910 và ISRE 2400.
Các quy trình và thủ tục thực hiện SXBCTC không dc đề cập kỹ lưỡng và rõ ràng trong 2 văn bản trên.
Giúp mình tìm hiểu ve SXBCTC với!!!
Cảm ơn đã quan tâm!!
Hà Phương!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Mấy cái Chuẩn mực là định hướng cho công việc Soát xét mà thôi. Nó yêu cầu người soát xét phải đạt một số điểm nhất định. Còn quy trình soát xét, phụ thuộc rất nhiều vào từng hãng khác nhau, và là bí mật nghề nghiệp nên rất khó có thể cung cấp cho các bạn được.

Trước hết, bạn nghiên cứu xem chuẩn mực yêu cầu công việc soát xét phải đạt những điểm gì, sau đó thử tự đưa ra các công việc cần làm để đáp ứng các yêu cầu đó xem sao.

T

Tigerbeer

Guest
Dịch vụ này tiếng Anh gọi là: "Limited review".

Tôi thấy chuẩn mực 910 nói rất rõ, thậm chí cả về cách tiến hành và thủ tục. Có thể bạn chưa bao giờ làm limited review cả nên đọc chưa thấy clear vậy thôi. Nếu bạn ở Hà Nội và muốn hiểu rõ thì liên lạc với tôi.

www.vietauditors.com.vn

Sửa lần cuối:
L

lehaphuongxinh

Guest
26/2/06
2
0
0
39
TPHCM
Đúng như bạn nói!
Mình vẫn chưa thông vì có thể chưa có cơ hội làm SX BCTC bao giờ.
Các thủ tục SX BCTC được đề cập có vẻ chi tiết ở phụ lục cuả VSA 910.
Thủ tục soát xét mà công ty mình đưa ra dưới dạng checklist thì hầu như cũng không chi tiết hơn chuẩn mực mấy.
Đọc file cuả từng khách hàng có lẽ sẽ có được cái nhìn cụ thể hơn ???
Còn câu hỏi: hoàn cảnh ra đơì, vai trò cuả nó, ... các thông tin ấy có thể tìm hiểu ở đâu?
Mức độ "đảm bảo vừa phải" nên hiểu như thế naò?
Cảm ơn đã quan tâm!!!
Hà Phương.

T

Tigerbeer

Guest
Hoàn cảnh ra đời thì mình k chắc. Nhưng vai trò của nó thì chắc chắn là "đưa ra mức độ đảm bảo vừa phải về các báo cáo tài chính" như bạn đã đề cập (xem đoạn 3 chuẩn mực 910)

"Mức độ đảm bảo vừa phải" theo mình nên hiểu là: những người sử dụng BCTC có thể căn cứ vào báo cáo của KTV sau khi soát xét (báo cáo thôi nhé, chứ k phải ý kiến) để đánh giá mức độ tin cậy của các BCTC. Ví dụ nếu báo cáo KTV tốt, tức là dạng: "Based on our review, nothing has come to our attention that..." thì có thể hiểu là khả năng có significant mistatements của các BCTC là thấp, và ngược lại.

Tuy nhiên do mức độ đảm bảo chỉ là vừa phải nên báo cáo Limited review thường được lập vào thời điểm không phải cuối năm tài chính, có thể vào giữa năm hay 1 thời điểm nào đó mà ban quản lý công ty cần xem xét lại tính tin cậy của số liệu kế toán.

www.vietauditors.com.vn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA