Hỏi về phụ cấp chi ủy trong đơn vị HCSN?

• Thread starter quang77621
  • Ngày gửi
Q

quang77621

Trung cấp
17/2/11
100
0
16
36
daklak
Ở đơn vị, Sếp mình là bí thư chi bộ hưởng phụ cấp là 0,3 mức lương tối thiểu. Cho mình hỏi là sếp mình có được hưởng phụ cấp chi ủy không và sẽ thanh toán như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
- Nếu sếp là bí thư chi bộ thì phụ cấp của sếp do văn phòng cấp uỷ của chi bộ chi trả và trả phụ cấp từ đảng phí để lại. Bạn hỏi vậy có phải là định thanh toán từ chi hành chính ko???
- Nhưng nếu sếp cũng là cấp uỷ viên cấp trên (Đảng bộ) mà được hưởng phụ cấp do cấp uỷ của Đảng bộ trả rồi thì ko được hưởng phụ cấp của chi bộ nữa (chỉ được hưởng phụ cấp trách nhiệm của cấp uỷ cao nhất mà sếp tham gia).

Q

quang77621

Trung cấp
17/2/11
100
0
16
36
daklak
- Nếu sếp là bí thư chi bộ thì phụ cấp của sếp do văn phòng cấp uỷ của chi bộ chi trả và trả phụ cấp từ đảng phí để lại. Bạn hỏi vậy có phải là định thanh toán từ chi hành chính ko???
- Nhưng nếu sếp cũng là cấp uỷ viên cấp trên (Đảng bộ) mà được hưởng phụ cấp do cấp uỷ của Đảng bộ trả rồi thì ko được hưởng phụ cấp của chi bộ nữa (chỉ được hưởng phụ cấp trách nhiệm của cấp uỷ cao nhất mà sếp tham gia).

Dạ, bây giờ là chi hành chính nhưng thể hiện trên bảng lương như thế nào hoặc có bảng thanh toán riêng nào không, nếu có cho mình xin với.
Cảm ơn

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Cái này thì không thể hiện trong bảng lương đâu bạn vì không có liên quan gì đến lương cả, chỉ làm bảng kê thanh toán, ra phiếu chi bình thường thôi
có được thanh toán, hạch toán mục 7854 ấy
TM 7854 là thanh toán dịch vụ công cộng àh? sao không hạch toán vào TM 6149 như là một khoản phụ cấp khác?

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Dạ, bây giờ là chi hành chính nhưng thể hiện trên bảng lương như thế nào hoặc có bảng thanh toán riêng nào không, nếu có cho mình xin với.
Cảm ơn

Bên mình ko chi phụ cấp trách nhiệm của cấp uỷ từ chi hành chính nên ko có mẫu, nhưng cái mẫu thì tuỳ bạn thấy thế nào phù hợp là được, nếu bảng thanh toán lương nhiều thông tin rồi thì làm bảng thanh toán riêng.
Phụ cấp này ko tính đóng BHXH nhưng thuế TNCN thì ko biết có tính ko nhỉ???

Nếu sếp của bạn là Bí thư chi bộ thuộc cơ quan Đảng thì bạn sẽ được hạch toán vào T.Mục 7854.
Nếu sếp của bạn chỉ không phải ở cơ quan Đảng thì bạn sẽ hạch toán vào T.Mục 6118 thôi. (Vì đây chỉ là kiêm nhiệm thôi)
Phụ cấp này không phải đóng bảo hiểm, nhưng vẫn phải chịu thuế TNCN

C

cinderella36

Guest
14/5/08
31
2
0
38
Quảng Bình
Ðề: Hỏi về phụ cấp chi ủy trong đơn vị HCSN?

Số: 199/BTP-KHTC
V/v: Hướng dẫn chi trả phụ cấp trách nhiệm đối với cấp uỷ viên các cấp
Công văn này hướng dẫn rõ nè bạn, theo mình số tiền đó hàng năm đã được cấp cho bên Văn phòng huyện ủy huyện nên việc chi trả bên đó chi trả cho sếp bạn rồi, đơn vị bạn không phải chi trả khoản này nữa, nếu có chi trả thì theo mình đưa vào 6449 chứ ko phải 6149 vì 6149 là các khoản liên quan đến hệ số lương chứ đây là một khoản phụ cấp tính trên lương cơ bản chứ ko phải hệ số lương ngạch bậc bạn à.

carot1986

carot1986

Trung cấp
24/11/08
64
1
6
45
HG

Nếu sếp của bạn là Bí thư chi bộ thuộc cơ quan Đảng. cơ quan như nào thì goi là chi bộ thuộc cơ quan đảng???

H

huongngt07

Trung cấp
23/10/07
107
1
0
Thừa Thiên Huế

Đúng như bạn Hải Yến trả lời rồi đó. Cơ quan cấp trên của chi bộ bạn (Huyện uỷ hoặc Đảng bộ huyện) ra quyết định cấp uỷ cho sếp của bạn thì bên đó phải chi trả cho sếp của bạn rồi (Phần này Tài chính đã cấp đầu năm), không liên quan gì đến đơn vị bạn đâu. Nếu đơn vị trả thì bị xuất toán đấy.

D

dbs

Sơ cấp
15/12/09
35
1
6
36
Quảng Ngãi

Có hai trường hợp xảy ra:
Nếu bí thư chi bộ của bạn là Huyện uỷ viên, Tỉnh uỷ viên …. Thì số tiền phụ cấp này đã do Huyện uỷ, tỉnh uỷ chi trả (Chỉ được hưởng một cái thôi nha)
Nếu bí thư chi bộ không phải Huyện uỷ viên thì do cơ quan nơi công tác trả, nguồn chi trả do NSNN đảm bảo và được phân bổ hoặc bổ sung trong dự toán.
Tiểu mục hạch toán: 7854
Hiện nay theo quy định mới ra có Tiểu mục 6123 nhưng tiểu mục này dùng để hạch toán 30% phụ cấp khối đảng.

carot1986

carot1986

Trung cấp
24/11/08
64
1
6
45
HG

cám ơn bạn dbs, bí thư chi bộ của đơn vị mình không phải Huyện ủy và nguồn chi trả do NSNN cấp bổ xung vào dự toán, mình hạch toán vào TM 7854. nhưng bạn ơi cho mình hỏi có người lại bảo là cho vào TM 6113 mới đúng mình chưa hiểu chỗ này lắm??

BienHuyen

BienHuyen

Chuối nhất Web
15/10/07
47
2
8
39
Thành Phố Hoa Ban Trắng

cám ơn bạn dbs, bí thư chi bộ của đơn vị mình không phải Huyện ủy và nguồn chi trả do NSNN cấp bổ xung vào dự toán, mình hạch toán vào TM 7854. nhưng bạn ơi cho mình hỏi có người lại bảo là cho vào TM 6113 mới đúng mình chưa hiểu chỗ này lắm??
Cái này bác hỏi cách đây 02 năm rồi nhưng không ai trả lời em đào mộ tý :)
Căn cứ Quyết định số 169/QĐ-TW ngày 24/6/2008 của Ban Bí thư về quy định chế độ phụ cấp trách nhiệm đối với cấp uỷ viên các cấp và Công văn số 1131-CV/VPTW/nb ngày 05/02/2009 của Văn phòng Trung ương Đảng về việc hướng dẫn thực hiện Quyết định số 169/QĐ-TW thì "Các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp, các tổ chức đảng do ngân sách nhà nước đảm bảo kinh phí chi phụ cấp trách nhiệm cấp ủy viên được quyết toán vào Mục 7850, Tiểu mục 7854 Mục lục ngân sách nhà nước."

T

tamxuan123

Sơ cấp
19/3/13
37
5
8
Hà Nội

Căn cứ Quyết định số 169/QĐ-TW ngày 24/6/2008 của Ban Bí thư về quy định chế độ phụ cấp trách nhiệm đối với cấp uỷ viên các cấp và Công văn số 1131-CV/VPTW/nb ngày 05/02/2009 của Văn phòng Trung ương Đảng về việc hướng dẫn thực hiện Quyết định số 169/QĐ-TW thì "Các cơ quan hành chính, đơn vị sự nghiệp, các tổ chức đảng do ngân sách nhà nước đảm bảo kinh phí chi phụ cấp trách nhiệm cấp ủy viên được quyết toán vào Mục 7850, Tiểu mục 7854 Mục lục ngân sách nhà nước."

em tìm không được công văn 1131-CV/VPTW/nb, anh có không ạ, anh up lên đây cho mọi người tham khảo với ạ

T

tranpetite

Sơ cấp
20/2/17
11
1
3
Bạn ơi cho mình hỏi: bí thư, phó bí thư và cấp ủy viên của chi bộ cơ sở đều được hưởng phụ cấp phải không bạn? Mức hưởng là 0,3 luôn hay sao?

T

tranpetite

Sơ cấp
20/2/17
11
1
3

Bạn ơi cho mình hỏi: bí thư, phó bí thư và cấp ủy viên của chi bộ cơ sở đều được hưởng phụ cấp phải không bạn? Mức hưởng là 0,3 luôn hay sao?

Z

ZzLingingzZ

Guest
16/11/16
8
3
3
32
Minh đang chi đều là 0,3 nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA