Ghi nhận doanh thu theo hóa đơn hay theo thực tế?

• Thread starter Thuydolphin
  • Ngày gửi
T

Thuydolphin

Guest
18/4/05
13
0
0
Dong Nai
Xin chào tất cả các anh các chị,
Năm mới Thuỷ chúc mọi người thật nhiều niềm vui và sức khoẻ.
Đầu năm em có cái này vướn bận một chút, mọi người giúp em với nhé.
Công ty em là một doanh nghiệp chế xuất, chuyên bán hàng cho Nhật (bên A).
Nay, bên A yêu cầu công ty em xuất hàng trực tiếp qua khách hàng của bên A, là một nước khác (ben B)
Giá bán cho bên A là 20d
Bên A bán cho bên B là 30d
Công ty em nếu xuất thẳng qua bên B thì phải kê khai hải quan với giá 30d (để bên B căn cứ thanh toán cho Bên A)
Dựa vào tờ khai, Doanh thu của công ty em sẻ lớn hơn thực tế 10d
Như vậy, em sẻ phải hạch toán như thế nào vào doanh thu bán hàng ạ?
Việc cty em phải xuất như thế có được chấp nhận không? cơ quan thuế có chấp nhận, nếu em ghi nhận doanh thu thực tế thấp hơn không?
Em mong tin từ mọi người rất nhiều,
Em cám ơn ạ.:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuydolphin nói:
Công ty em nếu xuất thẳng qua bên B thì phải kê khai hải quan với giá 30d (để bên B căn cứ thanh toán cho Bên A)
Dựa vào tờ khai, Doanh thu của công ty em sẻ lớn hơn thực tế 10d
Như vậy, em sẻ phải hạch toán như thế nào vào doanh thu bán hàng ạ?
Hạch toán sao nữa vì doanh thu giả của bạn đã thể hiện trên hóa đơn thật rồi còn gì?

Thuydolphin nói:
Việc cty em phải xuất như thế có được chấp nhận không? cơ quan thuế có chấp nhận, nếu em ghi nhận doanh thu thực tế thấp hơn không?
Xuất cao lên như thế thì cơ quan thuế hoan nghênh quá rồi còn gì? Vừa tăng được thuế xuất khẩu, vừa tăng được thuế thu nhập doanh nghiệp. Còn nếu bạn ghi nhận doanh thu đúng theo thực tế thì trả lời sao với cơ quan thuế khi có sự chênh lệch so với hóa đơn?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
:wall: Hic, Tại sao bạn lại xuất hóa đơn như vậy, bạn làm cho công ty của bạn thiệt rất nhiều rồi đấy. Thường buôn bán trong thương mại quốc tế tay ba thì bên công ty của Nhật sẽ lập bộ chứng từ gửi cho bên B, bạn chỉ có nhiệm vụ gửi hàng đi thôi vì trong hợp đồng ngoại với bên A sẽ có quy định bạn xuất hàng gửi đi cho B. Sau khi gửi hàng bạn xuất hóa đơn theo đúng giá trên hợp đồng ngọai này và bên A thanh toán cho bạn …. mọi việc sẽ ổn thỏa tất cả.
Điều này bạn không bao giờ lo là bên B biết được giá bán của bạn bán cho A vì chẳng ai hỏi đến tờ khai hải quan của bạn khi bên B nhận hàng (họ dựa vào bộ chứng từ qua ngân hàng để thanh toán L/C và đi nhận hàng)
Bạn xuất như vậy thì khi bạn lập chứng từ để bên A thanh toán như thế nào? Hic….

T

Thuydolphin

Guest
18/4/05
13
0
0
Dong Nai
Vâng, em cũng đồng tình với anh chị là như thế; sở dĩ bên A yêu cầu làm như thế vì bên B là một nước nằm trong dạng được mức thuế ưu đãi nếu là từ VNam xuất đi. Vì bi giờ đã lỡ làm như thế, nếu có một thoả hiệp giữa cty em và bên A, thì em có thể ghi nhận phần chênh lệch ấy vào TK chiết khấu thương mại hay không?
Rất mong anh chị giải đáp giúp em.
Cám ơn rất nhiều ạ.

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Bạn hiểu sai về thuế ưu đãi vì theo Mina được biết chỉ cần hàng sản xuất và được đi từ cảng cộng với đi từ cảng của nước được ưu đãi về thuế nhập khẩu thì sẽ được ưu đãi về nhập khẩu. Vì vậy các nhà thương mại ở các nước khác có vốn lớn hay đi tìm mua sản phẩm các nước khu vực xuất ưu đãi lẫn nhau để tìm hàng bán cho nhau. Hoặc các nhà sản xuất hàng tiêu dùng cũng dựa vào điểm này để đặt các nhà máy sản xuất .....
Giờ đã xảy ra tình trạng như vậy, cách tốt nhất là bạn giữ lại các giấy tờ liên quan đến việc chào hàng, hợp đồng ký kết giữa bạn với đối tác Nhật, chứng từ thanh toán qua ngân hàng để làm căn cứ doanh thu, giữ lại giấy tờ bên Nhật nhờ bạn xuất hóa đơn cho bên thứ 3 để làm căn cứ sau này giải thích với thuế.
Chúc bạn thành công
Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA