Mỗi tuần một chuyên đề

Thanh toán phụ cấp công vụ theo NĐ 57/2011

• Thread starter tritrung
  • Ngày gửi
tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Mình nghĩ trường hợp này vẫn được hưởng pccv, vì theo NĐ 57 thì các trường hợp hợp đồng 1 số công việc theo NĐ68/2000 của CP vẫn được hưởng (lái xe, bảo vệ, tạp vụ và 1 số công việc khác) thì cớ gì hợp đồng chuẩn bị vào công chức mà lại ko được hưởng

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Hợp đồng chuẩn bị vào công chức và đương là công chức là 2 định nghĩa khác nhau nhé
Nghị định 57 đã quy định đối tượng được hưởng là công chức rồi và chưa mở rộng thêm đối tượng hưởng dù cùng làm ở 1 đơn vị thì đương nhiên Ngân sách Nhà nước cấp kinh phí sẽ dựa trên số lượng cán bộ công chức hiện đang có ở đơn vị để mà cấp kinh phí

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Sáng nay em có nói chuyện với 1 chị bên cơ quan chủ quản chị nói là: đang chờ hướng dẫn nhưng có thế những đơn vị sự nghiệp nếu cân đối được nguồn chi thì vẫn có thể được hưởng ( ăn trước khỏi ăn sau í mà ... :045:)

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Mình nghĩ trường hợp này vẫn được hưởng pccv, vì theo NĐ 57 thì các trường hợp hợp đồng 1 số công việc theo NĐ68/2000 của CP vẫn được hưởng (lái xe, bảo vệ, tạp vụ và 1 số công việc khác) thì cớ gì hợp đồng chuẩn bị vào công chức mà lại ko được hưởng
Hợp đồng 68 như bạn nói thì đương nhiên được hưởng vì nằm trong biên chế của cơ quan, đơn vị. Còn hợp đồng đang chuẩn bị vào thì vẫn chỉ là hợp đồng thôi, chưa thể được nhận phụ cấp công vụ được.

Sáng nay em có nói chuyện với 1 chị bên cơ quan chủ quản chị nói là: đang chờ hướng dẫn nhưng có thế những đơn vị sự nghiệp nếu cân đối được nguồn chi thì vẫn có thể được hưởng ( ăn trước khỏi ăn sau í mà ... :045:)

Theo nghị định quy định thì đơn vị sự nghiệp không được hưởng bạn nhé. Chắc chắn là như vậy. Bạn nghiên cứu lại đối tượng được hưởng và nguyên tắc thực hiện trong Nghị định sẽ rõ hơn. Hi, lâu không thấy bạn ỏn lai nhỉ ?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Theo nghị định quy định thì đơn vị sự nghiệp không được hưởng bạn nhé. Chắc chắn là như vậy. Bạn nghiên cứu lại đối tượng được hưởng và nguyên tắc thực hiện trong Nghị định sẽ rõ hơn. Hi, lâu không thấy bạn ỏn lai nhỉ ?

Tớ đang ngâm + cầu cứu nè :045: Đọc văn bản thì rõ là chỉ những đối tượng hưởng lương ngân sách mới được hưởng mà ... Híc ...

Tớ vẫn onl chỉ có điều ít viết bài vì ... khả năng hạn hẹp ... :013:

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Hợp đồng 68 như bạn nói thì đương nhiên được hưởng vì nằm trong biên chế của cơ quan, đơn vị. Còn hợp đồng đang chuẩn bị vào thì vẫn chỉ là hợp đồng thôi, chưa thể được nhận phụ cấp công vụ được.

Mình thì nghĩ ngược lại, hợp đồng theo NĐ 68 ko thuộc biên chế; còn hợp đồng chuẩn bị vào nằm trong số biên chế được duyệt. Đợt vừa rồi bên mình lập dự toán pccv cũng được hướng dẫn là tính theo số biên chế được giao chứ ko phải chỉ tính trên số công chức.

Mình dẫn chứng thêm Điều 4 của NĐ 68 để thấy cán bộ thuộc diện HĐ theo 68 không nằm trong biên chế.
Điều 4.
1. Những người đã được tuyển vào biên chế trước ngày Nghị định số 25/CP ngày 23 tháng 5 năm 1993 của Chính phủ có hiệu lực, đang làm các công việc nói tại Điều 1 của Nghị định này thì không chuyển sang thực hiện chế độ hợp đồng.
2. Những người đang làm các công việc quy định tại Điều 1 của Nghị định này đã được tuyển dụng kể từ ngày Nghị định số 25/CP ngày 23 tháng 5 năm 1993 của Chính phủ có hiệu lực thì chuyển sang thực hiện chế độ hợp đồng theo quy định tại Nghị định này (trừ các trường hợp quy định tại Điều 3 của Nghị định này).

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Phụ cấp công vụ hạch toán vào Tiểu mục 6124 các bạn nhé, theo Thông tư số 144/2011/TT-BTC ngày 21/10/2011. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 05/12/2011.

O

o0oSunnyo0o

Guest
24/3/08
7
0
1
36
vung tau
minh cung lam o ben hanh chinh su nghiep nhung ben minh dua vao bien che duoc duyet de tinh phu cap cong vu nay.đơn vị minh co trường hợp cô chú luc truoc lam ben minh nhung duoc cu sang don vi truc thuoc lam lanh dao thi co duoc huong phu cap cong vu nay k cac ban nhi?minh van lam cho co chu ay lieu co dung hay ko? (danh sách được duyệt vẫn có tên của cô chú ấy)

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Theo mình nếu bên bạn vẫn đang trả lương thì trả luôn pccv, ko thì thôi.

O

o0oSunnyo0o

Guest
24/3/08
7
0
1
36
vung tau
bên mình không trả lương cho mấy cô chú nữa vi cô chú được biệt phái sang bên đơn vị trực thuộc làm lãnh đạo bên đó nên bên đó sẽ trả lương cho cô chú ây.bên mình chỉ trả phụ cấp cv thuii,như vậy có đúng không?(bên đơn vị trực thuộc là đơn vị sự nghiêp có thu)

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi
Mình trích Điều 2 theo NĐ 57
"Điều 2. Đối tượng áp dụng
1. Cán bộ, công chức, người hưởng lương hoặc phụ cấp quân hàm từ ngân sách nhà nước quy định tại Điều 1 Nghị định này, bao gồm:..."
Cô chú ấy không hưởng lương từ NSNN nữa nên theo mình là cũng ko hưởng PCCV

M

manyman

Sơ cấp
11/7/11
16
1
3
40
hà nội
Ben mình chi cho cán bộ rồi, chẳng thấy kho bạc nói gì. THeo mình vấn đề ở chỗ bên bạn có tiền không

T

Toanhntm

Sơ cấp
12/12/10
44
6
8
Hanoi
bên mình không trả lương cho mấy cô chú nữa vi cô chú được biệt phái sang bên đơn vị trực thuộc làm lãnh đạo bên đó nên bên đó sẽ trả lương cho cô chú ây.bên mình chỉ trả phụ cấp cv thuii,như vậy có đúng không?(bên đơn vị trực thuộc là đơn vị sự nghiêp có thu)
Theo như mình biết thì, viên chức, công chức được biên chế ở đơn vị sự nghiệp có thu không năm trong đối tượng được hưởng phụ cấp công vụ, kể cả lãnh đạo.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Ðề: Thanh toán phụ cấp công vụ theo NĐ 57/2011

View attachment CV (2011) 16485 BTC huong dan che do phu cap cong vu.pdf

Có hướng dẫn của Bộ Tài chính về phụ cấp công vụ, gửi các bác xem.

Em thấy đầu công văn thì để là Phụ cấp công vụ của Hợp đồng theo NĐ68, cuối công văn lại ghi là "các đơn vị thực hiện phụ cấp công vụ theo Thông tư 54" Như vậy liệu đối tượng biên chế có thực hiện theo công văn này khồng các bác nhỉ?

Công văn chuối nhỉ!!!

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

View attachment 11189

Em thấy đầu công văn thì để là Phụ cấp công vụ của Hợp đồng theo NĐ68, cuối công văn lại ghi là "các đơn vị thực hiện phụ cấp công vụ theo Thông tư 54" Như vậy liệu đối tượng biên chế có thực hiện theo công văn này khồng các bác nhỉ?

Công văn chuối nhỉ!!!
Vậy có nghĩa là bố trí được nguồn kinh phí thì có thể chi được loại phụ cấp này, lao động hợp đồng được hưởng thì có lẽ biên chế thì đương nhiên rồi nhỉ??
Thông tư không nói rõ chắc muốn để mọi người tự hiểu và suy đoán vậy

tritrung

tritrung

Trung cấp
26/5/10
158
0
16
Ha Noi

Theo mình đọc thì CV 16485 ko hề chuối đâu.
Theo NĐ 57 thì Bộ TC phải hướng dẫn việc xác định nhu cầu, nguồn và phương thức chi phụ cấp công vụ và ở VB số 16485 thì Bộ TC đã hướng dẫn là mời các bác hãy dùng phần “Nhu cầu kinh phí thực hiện…thông tư này” của thông tư 54/2011.
Theo NĐ 57 thì cán bộ hợp đồng theo NĐ 68 cũng được hưởng pccv nhưng ở CV 16485 hướng dẫn rõ thêm về nguồn để chi trả pccv cho đối tượng này gồm:
- HĐ ko xác định thời hạn: được tính vào nguồn cải cách tiền lương (tức là được cấp bổ sung)
- HĐ từ 1-3 năm, theo mùa vụ hoặc theo công việc dưới 1 năm: phải lấy từ dự toán chi thường xuyên đã được giao.
Bên mình, khi được giao dự toán chi trả pccv thì được cấp theo số biên chế, mà trong số biên chế của mình có cả công chức, hợp đồng ko xác định thời hạn, hđ 1 năm, 3 năm, lái xe, bảo vệ, văn thư,… nên bên mình đã thực hiện chi trả cho tất cả đối tượng trên.
Tuy nhiên mình thấy HĐ bên mình có khác 1 chút là vẫn nằm trong số biên chế được giao mà dự toán chi trả pccv thì được cấp theo biên chế nên ko phải lấy từ dự toán chi thường xuyên đã được cấp đầu năm để chi trả, do đó cũng ko phải lăn tăn gì. Trong khi đó hđ theo NĐ 68 nằm ngoài biên chế (mình nghĩ chỉ áp dụng nếu đơn vị đã sử dụng hết số biên chế cho cán bộ chuyên môn) và đơn vị còn phải xin thêm ngân sách để chi trả lương cho các đối tượng hđ này thì mới phải phải phân biệt họ là hđ dài hạn hay ngắn hạn để xem lấy từ nguồn nào chi pccv cho họ.

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.

Theo mình đọc thì CV 16485 ko hề chuối đâu.
Theo NĐ 57 thì Bộ TC phải hướng dẫn việc xác định nhu cầu, nguồn và phương thức chi phụ cấp công vụ và ở VB số 16485 thì Bộ TC đã hướng dẫn là mời các bác hãy dùng phần “Nhu cầu kinh phí thực hiện…thông tư này” của thông tư 54/2011.
Theo NĐ 57 thì cán bộ hợp đồng theo NĐ 68 cũng được hưởng pccv nhưng ở CV 16485 hướng dẫn rõ thêm về nguồn để chi trả pccv cho đối tượng này gồm:
- HĐ ko xác định thời hạn: được tính vào nguồn cải cách tiền lương (tức là được cấp bổ sung)
- HĐ từ 1-3 năm, theo mùa vụ hoặc theo công việc dưới 1 năm: phải lấy từ dự toán chi thường xuyên đã được giao.
Bên mình, khi được giao dự toán chi trả pccv thì được cấp theo số biên chế, mà trong số biên chế của mình có cả công chức, hợp đồng ko xác định thời hạn, hđ 1 năm, 3 năm, lái xe, bảo vệ, văn thư,… nên bên mình đã thực hiện chi trả cho tất cả đối tượng trên.
Tuy nhiên mình thấy HĐ bên mình có khác 1 chút là vẫn nằm trong số biên chế được giao mà dự toán chi trả pccv thì được cấp theo biên chế nên ko phải lấy từ dự toán chi thường xuyên đã được cấp đầu năm để chi trả, do đó cũng ko phải lăn tăn gì. Trong khi đó hđ theo NĐ 68 nằm ngoài biên chế (mình nghĩ chỉ áp dụng nếu đơn vị đã sử dụng hết số biên chế cho cán bộ chuyên môn) và đơn vị còn phải xin thêm ngân sách để chi trả lương cho các đối tượng hđ này thì mới phải phải phân biệt họ là hđ dài hạn hay ngắn hạn để xem lấy từ nguồn nào chi pccv cho họ.

Theo mình, nhu cầu chi PCCV được xác định trên cơ sở số cán bộ, công chức thực có mặt (điều 1 Thông tư 54) và nguồn kinh phí sẽ được NSNN bổ sung trên cơ sở nhu cầu ấy. Chứ không phải xác định theo Chỉ tiêu biên chế được giao. Vì vậy bạn nói "nhu cầu của HĐ68 nằm trong nhu cầu theo chỉ tiêu biên chế là không lăn tăn" thì có vẻ không đúng với CV 16485 đâu bạn ạ.
Còn mình thấy công văn 16485 chuối vì đúng ra tiêu đề CV phải đặt là "hướng dẫn thực hiện NDD57" chứ ko nên để riêng đối tượng 68. vì tiêu đề có vai trò thể hiện nội dung chính của công văn mà.

Vậy có nghĩa là bố trí được nguồn kinh phí thì có thể chi được loại phụ cấp này, lao động hợp đồng được hưởng thì có lẽ biên chế thì đương nhiên rồi nhỉ??
Thông tư không nói rõ chắc muốn để mọi người tự hiểu và suy đoán vậy

Chính sách mà không rõ ràng thì đơn vị áp dụng lại chết với các bác KTNN thôi.

Sửa lần cuối:
B

bom0110

Sơ cấp
30/7/09
7
0
1
39
HN

Các bác cho em hỏi kế toán của trường học thì có được phụ cấp công vụ không ạ? Cả trường ai cũng được phụ cấp thâm niên ai cũng cười hỉ hả mình thì chả được gì buồn quá, lương kế toán thì thấp nhất trường rùi hic hic.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA