Quan hệ vay-mượn

• Thread starter lannhu
  • Ngày gửi
L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Chào cả nhà, em có case này mong đc mọi người góp ý.

DN 100% vốn NN, nhập khẩu NVL về để sx hàng xuất khẩu và tiêu thụ trong nước. Nay DN này muốn xuất 1 số NVL này cho 1 cty khác ở NN mượn (có HĐ vay-mượn, thỏa thuận ngày hòan trả và đúng NVL ban đầu). Vậy quan hệ vay mượn có đc chấp nhận?

-Theo Luật Đầu tư, thì DN ko đc xuất bán NVL.
-Theo CV số 72 ngày 6/1/2006, thì mọi qhệ vay-mượn sẽ đc xem là quan hệ kinh tế, tức vẫn xuất hóa đơn và tính thuế bình thường đối với TS cho vay-mượn.

Vậy DN trên vẫn có thể xuất bán tạm thời thông qua HĐ vay-mượn? (1 hình thức lách luật)

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Nếu có vay/ mượn thì tức là có trả lại. Nếu Cty đó xuất đi đc thì sẽ phải nhập về. Vậy thì Cty đó có thể áp dụng hình thức tạm xuất tái nhập đối với trường hợp này.
Vấn đề là "1số NVL" có số lượng là bao nhiêu? vay mượn này có mang ý nghĩa của một lô hàng làm mẫu xong rồi trả lại hay là các ông NN này cứu trợ lẫn nhau về NVL. Tôi cho rằng các ông NN này hỗ trợ lẫn nhau khi NVL tăng giá, sẽ hoàn trả lại khi mà NVL xuống giá.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Cảm ơn bác tuankq nhé!

Nhưng DN này chưa bắt đầu làm gì hết bác ạ. Bây giờ phải hỏi trước để ko bị Hải Quan làm khó thôi.
Em sợ làm thủ tục tạm nhập tái xuất ko đc. Vì theo CV trên thì vay mượn được xem là giao dịch kinh tế để tính thuế. Do đó, khi xuất cho NN mượn cũng vậy, sẽ đc xem như là xuất khẩu??? Và tính thuế bình thường.

Vấn đề là "1số NVL" có số lượng là bao nhiêu? vay mượn này có mang ý nghĩa của một lô hàng làm mẫu xong rồi trả lại hay là các ông NN này cứu trợ lẫn nhau về NVL. Tôi cho rằng các ông NN này hỗ trợ lẫn nhau khi NVL tăng giá, sẽ hoàn trả lại khi mà NVL xuống giá.
Hi`, đúng là hỗ trợ lẫn nhau rùi bác ạ. Nhưng thế nào đi nữa thì bản chất cũng như nhau.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Em sợ làm thủ tục tạm nhập tái xuất ko đc. Vì theo CV trên thì vay mượn được xem là giao dịch kinh tế để tính thuế. Do đó, khi xuất cho NN mượn cũng vậy, sẽ đc xem như là xuất khẩu??? Và tính thuế bình thường
.

Bạn muốn nói đến sắc thuế nào? thuế XK? hay GTGT?
Theo TT 113/2005 BTC: "Hàng hoá tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập để tham dự hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm; máy móc, thiết bị, dụng cụ nghề nghiệp tạm nhập, tái xuất hoặc tạm xuất, tái nhập để phục vụ công việc như hội nghị, hội thảo, nghiên cứu khoa học, thi đấu thể thao, biểu diễn văn hóa, biểu diễn nghệ thuật, khám chữa bệnh... trong thời hạn tối đa không quá 90 ngày (trừ máy móc, thiết bị tạm nhập, tái xuất thuộc đối tượng được xét hoàn thuế quy định tại điểm 9 Mục I Phần E Thông tư này). Hết thời hạn hội chợ, triển lãm, giới thiệu sản phẩm hoặc kết thúc công việc theo quy định của pháp luật thì hàng hóa phải nhập khẩu về Việt Nam đối với hàng hóa tạm xuất và phải xuất khẩu ra nước ngoài đối với hàng hóa tạm nhập" sẽ đc miễn thuế XK, NK.
Nếu NVL của bạn thuộc vào trường hợp trên thì đc miễn thuế XK, NK. Còn nếu ko thuộc vào đó thì tra biểu thuế XK hiện hành, đa số tsXK là 0%.
Về thuế GTGT thì hàng hóa XK có chịu thuế GTGT ko nhỉ? chắc bạn rõ hơn tôi.

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Ý em là trong TH này có đc xem là hàng tạm nhập tái xuất ko, hay vẫn xem là xuất-nhập khẩu thông thường, chứ ko phải là sẽ phải đóng thuế gì cho mỗi Th bác ạ.

Và nữa, nếu là xuất nhập khẩu thông thường thì đã phạm luật ĐTư.
Còn nếu là tạm nhập-tái xuất thì vướng 1 số điểm như em đã nêu.

Mong bác chỉ bảo cho em.:1luvu:

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
lannhu nói:
Ý em là trong TH này có đc xem là hàng tạm nhập tái xuất ko, hay vẫn xem là xuất-nhập khẩu thông thường, chứ ko phải là sẽ phải đóng thuế gì cho mỗi Th bác ạ.

Và nữa, nếu là xuất nhập khẩu thông thường thì đã phạm luật ĐTư.
Còn nếu là tạm nhập-tái xuất thì vướng 1 số điểm như em đã nêu.

Mong bác chỉ bảo cho em.:1luvu:

Ko phải là chỉ bảo mà là trao đổi cùng nhau. :friend:
Theo tôi, nếu muốn tạm xuất - tái nhập thì phải ghép nó vào một lý do nào đó, chẳng hạn đưa đi chế biến, gia công NVL thêm ở nước ngoài, tái chế NVL do lỗi hỏng, hoặc gì đó tương tự... Biết là việc vay mượn là thật nhưng phải khoác cho nó một cái áo giả để XK đc. ĐI với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy.
:wall:

L

lannhu

It's me!
14/10/04
1,372
2
0
42
~S~
Theo tôi, nếu muốn tạm xuất - tái nhập thì phải ghép nó vào một lý do nào đó, chẳng hạn đưa đi chế biến, gia công NVL thêm ở nước ngoài, tái chế NVL do lỗi hỏng, hoặc gì đó tương tự...
Bác ơi, khổ cái là NVL ra ntn thì về phải như thế ấy.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA