Tính giá thành đối với kinh doanh phòng nghỉ

• Thread starter hoaihuong74
  • Ngày gửi
H

hoaihuong74

Guest
25/2/06
8
0
0
ha noi
các anh chi cho tôi hỏi một chút, công ty tôi kinh doanh phòng nghỉ khách sạn, vậy có cần phải tính giá thành hay không?
Nếu có, tôi có phải hạch toán chi tiết giá thành cho mỗi loại phòng hay không, hay đến cuối tháng mới tập hợp các chi phí rồi kết chuyển một lần thôi.
xin nói thêm công ty tôi chỉ có DV phòng nghỉ thôi ngoài ra không có các DV khác (giặt ủi, Karaoke...) Công ty thuộc diện quy mô nhỏ, nên nhân viên cũng không nhiều, khoảng 8 nguời, vậy tôi có phải tách riêng tiền luơng nhân viên phục vụ phòng để tính giá thành hay không?
xin cảm ơn các bạn đã giúp tôi khúc mắc này.:drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Chị ko phải tính giá thành. Cứ tập hợp chi phí lại cho vào 641, 642 sau đó kết chuyển qua 911 để xác định kết quả kinh doanh.
Thân!!!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Đối với hoạt động kinh doanh buồng ngủ, bạn hạch toán như đối với doanh nghiệp sản xuất, tức là sẽ theo dõi các khoản chi phí và tính giá thành, sử dụng các tài khoản 621, 622, 627, 154, 631, 641, 642.

Bạn phải tính giá thành đơn vị cho riêng từng loại phòng ngủ chứ vì chi phí bỏ vào mỗi loại phòng là khác nhau. Giá cho thuê sẽ phải căn cứ vào giá thành để định ra giá chứ.
hoaihuong74 nói:
các anh chi cho tôi hỏi một chút, công ty tôi kinh doanh phòng nghỉ khách sạn, vậy có cần phải tính giá thành hay không?
Nếu có, tôi có phải hạch toán chi tiết giá thành cho mỗi loại phòng hay không, hay đến cuối tháng mới tập hợp các chi phí rồi kết chuyển một lần thôi.
xin nói thêm công ty tôi chỉ có DV phòng nghỉ thôi ngoài ra không có các DV khác (giặt ủi, Karaoke...) Công ty thuộc diện quy mô nhỏ, nên nhân viên cũng không nhiều, khoảng 8 nguời, vậy tôi có phải tách riêng tiền luơng nhân viên phục vụ phòng để tính giá thành hay không?
xin cảm ơn các bạn đã giúp tôi khúc mắc này.:drummer:

H

hoaihuong74

Guest
25/2/06
8
0
0
ha noi
Cảm ơn bạn Hoangaccounting và bạn Nguyễn Tú Anh nhiều nhiều nha!

H

hoaihuong74

Guest
25/2/06
8
0
0
ha noi
giá vốn - giá thành

các bạn cho mình hỏi thêm là mình có cần phải hạch toán giá vốn trên tùng hoá đơn xuất cho khách nghỉ không ? Ví dụ: Hoá đơn số 003345 ,thuê phòng nghỉ 2 ngày là 300.000đ gồm cả VAT. Vậy mình có cần phải tính giá vốn cho HĐ này là bao nhiêu không? Hay chỉ tập hợp hết lại rồi cuối tháng kết chuyển một lần thôi. Cảm ơn các bạn nhiều nhiều!:drummer:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Giá thành của từng loại phòng đã được biết rồi, chỉ cần có số lượng của từng loại phòng cho thuê đến cuối kỳ là bạn sẽ tính được tổng cộng giá vốn trong kỳ. Có thể chờ đến cuối tháng để tập hợp và kết chuyển luôn cả thể.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA