Khấu hao TSCĐ như thế nào

• Thread starter Doan Thanh Thuy
  • Ngày gửi
D

Doan Thanh Thuy

Guest
15/2/06
22
0
0
40
TP Hai Duong
Chào cả nhà !
Emcó môt thắc mắc nhỏ như thế này :
TSCĐ phải có giá trị từ 10 triệu trở lên và có gía trị sử dụng là trên 1 năm. Nếumua một máy vi tính trị giá là 7 triệu và các phần mềm và máy in cùng viết chung vào một HĐơn trị giá 13 triệu
a/ Có được tính vào là một TSCĐ ko?
b/ Cách trích khấu hao này như thế nào (Khấu hao tínhcái một hay khấu hao theo giá trị của HDơn )
Ah:có bác nào có mẫu đăng ký khấu hao TSCĐ gửi cho Em với nhé!
:drummer:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangaccounting

To put one's family first
22/9/05
836
2
18
HCMC
www.baobinhdinh.com.vn
Mẫu đăng ký khấu hao ====> http://www.webketoan.com/forum/showthread.php?t=12640
Sao phải nhất thiết là TSCĐ nhỉ, sao bạn ko cho vào CCDC cho khỏe. Bạn đọc lại QĐ 206 thì sẽ rõ. Vấn đề này cũng bàn nhiều rồi bạn chịu khó tìm lại đọc nhé.
Bạn lưu ý nhé: nếu nó đủ điều kiện là TSCĐ thì:
Máy vi tính, máy in ====> TSCĐ hữu hình.
Phần mềm =====> TSCĐ vô hình.
Trường hợp của bạn thì ====> CCDC.

T

TRAN THI THANH XUAN

Guest
25/2/06
4
0
0
lam dong
Theo em thì mình cũng có thể đưa vào là 1 tscđ hữu hình vì trị giá tổng cộng là 13triệu. Khi đưa vào là TSCD, mình sẽ trích khấu hao trong vòng 3 đến 4 năm, để mong chóng đổi mới công nghệ. với lại khi đưa vào là TSCD sẽ tốt hơn cho báo cáo tài chính cuối năm.
Em nghĩ thế, mong các Bác cho em ý kiến nhé.

N

nguyenle

Guest
27/2/06
14
0
0
Vietnam
Theo mình được biết theo TT33/2005/TT-BTC ngay 29 tháng 4 năm 2005 về quy chế tài chính của DN nhà nước về thay đổi một số điểm trong QĐ206/2003/QĐ-BTC về khấu hao TSCĐ; trường hợp của bạn quá dễ để xử lý nguyên nhân không han chế mức khấu hao tối đa ( Do đó bạn có thể khấu hao 1 năm, 1 tháng tuỳ thích) còn đưa vào CCDC cũng được sau đó phân bổ dần tuỳ bạn.
Trân trọng

V

vodanthanh

Trung cấp
28/12/05
126
0
0
40
QuangNgai
Theo mình bạn nên đưa vào CCDC đi cho khỏe, nếu là TSCĐ thì sau này khi không sdụng nữa thì phải thanh lý đó thủ tục rắc rối rườm rà lắm

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Doan Thanh Thuy nói:
Chào cả nhà !
Emcó môt thắc mắc nhỏ như thế này :
TSCĐ phải có giá trị từ 10 triệu trở lên và có gía trị sử dụng là trên 1 năm. Nếumua một máy vi tính trị giá là 7 triệu và các phần mềm và máy in cùng viết chung vào một HĐơn trị giá 13 triệu
a/ Có được tính vào là một TSCĐ ko?
b/ Cách trích khấu hao này như thế nào (Khấu hao tính cái một hay khấu hao theo giá trị của HDơn )
Ah:có bác nào có mẫu đăng ký khấu hao TSCĐ gửi cho Em với nhé!
:drummer:
Chào bạn.
Bạn không nói rõ phần mềm của bạn là gì. Nhưng theo chuẩn mực kế toán số 04 - TSCĐ Vô hình thì những phần mềm mà bắt buộc phải đi theo phần cứng (máy vi tính) nghĩa là nếu không có phần mềm đó thì máy tính không chạy được (ví dụ: phần mềm windows) thì phần mềm đó được coi là một bộ phận của TSCĐ HH (máy vi tính) để trích khấu hao.
Ngoài ra, theo CMKT số 03 - TSCĐ HH, một số CCDC khi đi với nhau để tạo nên một tài sản thì cũng có thể coi tất cả CCDC đó là một TSCĐ.
Vì vậy, theo tôi bạn nên trích khấu hao toàn bộ tài sản đó theo giá trị hoá đơn. Thời gian khấu hao thì lấy khoảng thời gian quy định trong QĐ206 đối với máy vi tính.
Chúc thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA