Kinh nghiệm thi tuyển vào vị trí kế toán

• Thread starter Đàm Hoài Thương
  • Ngày gửi
Đ

Đàm Hoài Thương

Guest
7/11/05
9
0
0
41
Hải Dương
Tôi sắp phải đi thi tuyển, tôi chưa có tí kinh nghiệm gì về thi tuyển này cả, từ trước đến giờ chỉ đi phỏng vấn thôi, bay giờ họ bảo làm bài thi, tôi tưởng tượng đến thi Tốt nghiệp. Ai có tí kinh nghiệm nào thì chỉ bảo tôi với, ví dụ như họ sẽ hỏi về vấn đề gì? có mấy bài thi (đó là ví dụ thế) tôi thi tuyển vào vị trí kế toán (cũng chưa biết là về phần hành nào, vì họ tuyển toàn bộ bộ máy kế toán mà. Công ty mới, nhưng có vẻ lớn).
Giúp tôi với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Không biết chỗ bạn như thế nào nhưng mình được biết một số công ty thi tuyển họ thường thi qua hai vòng : vòng phỏng vấn và vòng thực hành. Nếu số lượng tham gia thi nhiều, thi thực hành thường được thi trước để " bút xa gà chết " loại bớt một số lượng người . Ai đỗ thi tuyển viết mới thi phỏng vấn.
Nội dung thi cũng không lý thuyết như những bài kiểm tra ở trường mà họ sẽ cho một vài chứng từ gốc phản ánh nghiệp vụ phát sinh sau đó yêu cầu vào sổ , lập báo cáo ( họ sẽ cho biết hình thức kế toán áp dụng tại công ty là gì ) . Như vậy mình phải biết trình tự vào sổ như thế nào cho hợp lý.
Nếu công ty nào áp dụng kế toán máy thì họ sẽ thử về kế toán máy trên excel căn bản và hỏi một số nguyên lý về cách sử dụng một phần mềm kế toán.
Còn thi phỏng vấn thì họ sẽ hỏi một tình huống thực tế ( những câu hỏi như các bạn thường thảo luận trên diễn đàn )
Có thể có nhiều hình thức kiểm tra khác nhưng theo kinh nghiệm mình được biết như vậy. Bạn tham khảo thêm ở các thành viên khác nhé.
Chúc bạn thi tuyển thành công.

L

laohac

Guest
6/2/06
34
0
0
lang vu dai
Sẽ có bài kiểm tra nghiệp vụ ( đương nhiên là sẽ rất sát thực tế khác hẳn với những bài trong sách vở) Bạn cứ học trắc nghiệp vụ, nắm đc về thuế là ôkê. chúc may mắn

V

Vu Manh Hai

Sơ cấp
14/12/05
33
0
6
Ha Noi
Phần tính thuế là một phần rất quan trọng trong bài thi của một số công ty. Ngoài ra, theo mình biết, một số chỗ còn cho số liệu để mình tính toán lập Báo cáo tài chính như Báo cáo KQHDKD, Bảng CĐKT, Bảng luu chuyển tiền tệ..
Thực ra, cũng còn tuỳ công ty thôi bạn ạ. Như công ty mình đang làm đây, khi thi viết vào đấy không đề cập gì đến kế toán cả...
Hy vọng giúp được bạn phần nào đó.
Thân chào.

H

HoangHaVan

Guest
21/2/06
90
0
0
TP.HCM
Bạn ơi!!!!
Bạn còn phải nắm những thông tư mới liên quan đến những vấn đề về Thuế, và các chuẩn mực kế toán nữa.
Một cái nữa là bạn phải biết cty bạn chuẩn bị dự thi chuyên về lĩnh vực gì: thương mại, sản xuất, .... hoặc có liên quan đến XNK không...
Nghiệp vụ thì ai cũng như ai, nhưng hơn nhau là nắm Luật, và các chính sách về thuế hay những vấn đề có liên quan.
Mặt khác, vị trí bạn vào, nếu là KT viên thì thiên về nghiệp vụ, KTTH thì lập BC, còn KTT thì chính sách...
Chúc bạn thi tốt

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
HoangHaVan nói:
Bạn ơi!!!!
Bạn còn phải nắm những thông tư mới liên quan đến những vấn đề về Thuế, và các chuẩn mực kế toán nữa.
Một cái nữa là bạn phải biết cty bạn chuẩn bị dự thi chuyên về lĩnh vực gì: thương mại, sản xuất, .... hoặc có liên quan đến XNK không...
Nghiệp vụ thì ai cũng như ai, nhưng hơn nhau là nắm Luật, và các chính sách về thuế hay những vấn đề có liên quan.
Mặt khác, vị trí bạn vào, nếu là KT viên thì thiên về nghiệp vụ, KTTH thì lập BC, còn KTT thì chính sách...
Chúc bạn thi tốt

Mỗi nơi một kiểu thôi bạn ơi.
Mình thấy có công ty đựa hẳn một đề bài như thi tốt nghiệp, bắt định khỏan chữ T và ghi sổ.
Bạn phải gặp thực t6é mới biết. Tuy nhiên đừng quá lo lắng sẽ không tốt cho chất lượng bài làm.
Chúc trót lọt. :drummer:

L

locbien

Guest
26/8/10
3
0
0
33
Ha noi
hocnuoicon.com
Ðề: Kinh nghiệm thi tuyển vào vị trí kế toán

Mình thấy bạn nói quá chuẩn luôn. Đi thi KTTH mà lại chỉ biết mỗi nghiệp vụ, người ta hỏi có lên được báo cáo không lại ấp úng thì thôi xong. Mà quan trọng là biết nghiệp vụ, làm tốt nhưng ko hay lên báo cáo sẽ rất lúng túng và mắc nhiều sai sót.
Bạn ơi!!!!
Chúc bạn thi tốt

ducthohvtc

ducthohvtc

Cao cấp
9/12/13
202
12
18
Vình Phúc
Ðề: Kinh nghiệm thi tuyển vào vị trí kế toán

Có lần công ty cũ mình ra 1 cái đề mà mình cảm thấy khá là khó, cái gì cũng động đến mà nó lại đi rất sâu vào thực tế.
Còn 1 lần khác thì đề lại quá dễ định khoản như trong sách nguyên lý kế toán.
Nói chung là tùy vào mục đích tuyển và người làm đề.
Lời khuyên là : Nên tìm hiểu 1 chút về công ty vì ngưởi ra đề làm ở công ty sẽ hay cho những cái liên quan đến việc họ làm hàng ngày.
Chúc bạn thành công.

T

Thu Thuy Bui

Guest
10/8/15
0
0
0
29
Các a/c ơi cho e hỏi ngu 1 tí: là làm sao biết dc công ty nào tổ chức thi tuyển kế toán ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA