những vướng mắc về Thông tư 02/2004/TT-BXD

• Thread starter nguyenle
  • Ngày gửi
N

nguyenle

Guest
27/2/06
14
0
0
Vietnam
Các bạn cho mình hỏi vấn đề này nhé:
Mình làm ở 1 Doanh nghiệp thi công; Khi quyết toán công trình tại thời điểm Tháng 10 năm 2004 ( Theo BB nghiệm thu khối lượng Thép hoàn thành ).
Vấn đề là :
+ Theo Thông Tư 02 được tiến hành bù giá thép tăng đột biến ( theo mình hiểu thì Lấy giá TB Tháng 10 năm 2004 giá của Liên sở -( trừ đi TB giá của Liên sở Thời điểm 31/12/2003 tức là trước khi giá thép tăng đột biến )=giá trị chênh lệnh sau đó đưa phần giá trị thép tăng đột biến đó vào Sau Thu nhập chịu thuế tính trước theo Thông tư 02/2004/TT-BXD;còn phần chênh lệch giữa TB giá tháng 12 - Giá gốc trong dự toán =chênh lệch sẽ đưa vào chênh lệch vật tư đưa vào trước Thu nhập chịu thuế tính trước theo TT07/2003/BXD như dự án bình thường.
+ Tuy nhiên có quan điểm khác là : Lấy giá Thông báo tháng 10 năm 2004 của Liên sở Tài chính - giá gốc của dự toán =phần giá trị chênh lệch sau đó đưa vào chênh lệch vật tư và hiển nhiên là trước Thu nhập chịu thuế tính trước.
Giữa hai cách tính là 5,5 % giá trị phần chênh lệch đối với CTXD dân dụng và công nghiệp và 6% đối với công trình XD giao thông.
Các bạn giúp mình đi.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoang637191

Guest
1/3/06
11
0
0
Ha noi
quyết toán XDCB

Các bạn tham gia và cho ý kiến giúp hộ đi nhé mình cũng đang cần quá ha!:bigok:

H

hoang637191

Guest
1/3/06
11
0
0
Ha noi
Cho mình hỏi vậy Thâong tư 02 của Bộ XD nói trên đây còn hiệu lực trong năm 2005? Mình không thấy văn bản nào nói là áp dụng đến khi nào!

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thời hạn áp dụng của một văn bản chấm dứt khi có một văn bản khác thay thế trong tương lai. Tương lai là bao giờ thì không ai đoán trước được. Vì không đoán trước được nên thời hạn áp dụng kết thúc sẽ không được thể hiện ngay trong chính văn bản đó. Chỉ có cách update thông tin liên tục thì bạn mới có thể biết khi nào văn bản đó sẽ bị thay thế.

N

nguyenle

Guest
27/2/06
14
0
0
Vietnam
Tai sao Ms Nguyễn Tú Anh lai không trả lời câu hỏi của mình nhỉ?

H

hoang637191

Guest
1/3/06
11
0
0
Ha noi
Nếu Ms NTAnh có update được văn bản nào thay thế TT02 của Bộ XD thì chỉ giúp mình với nhé mình rất cần vì đang phải làm quyết toán Dự án có liên quan.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
nguyenle nói:
Các bạn cho mình hỏi vấn đề này nhé ......

Nguyenle viết cái chi mà đọc mãi chẳng hiểu ý bạn muốn gì.

Vấn đề này của bạn theo mình hiểu nôm na thì như thế này:

- Có 3 mức giá ở 3 thời điểm khác nhau : 1999 - 2003 - 2004
+ 1999 : Là mức giá lập dự tóan CT theo Quy định (Quyển đơn giá dự toán) khi lập Dự tóan
+ 2003 : Đơn giá thực tế XD CT (NN quy định) tại thời điểm trước đột biến.
+ 2004 : Đơn giá thực tế XD CT (NN quy định) tại thời điểm quyết tóan (sau đột biến)

Vấn đề chênh lệch giá từng thời điểm sẽ được giải quyết như sau:

- Giá trị Chênh lệch (2003 - 1999) ===> Đưa vào trước TN chịu thuế tính trước.
- Giá trị Chênh lệch (2004 - 2003) ===> Đưa vào sau TN chịu thuế tính trước.

Vậy thôi,
còn thú thực đến bây giờ vẫn chưa hiểu mục đích câu hỏi của bạn muốn giải đáp vấn đề gì.

N

nguyenle

Guest
27/2/06
14
0
0
Vietnam
Nhưng theo quan điểm của 1 số cá nhân :
Đến Tháng 10 năm 2004 giá thép không còn tăng đột biến và thế là:
+ Lấy TB giá tháng 10 năm 2004- Thông báo giá năm 1999 và đưa vào trước thu nhập chịu thuế tính trước,
điều đó đúng hay sai?

Sửa lần cuối:
Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
nguyenle nói:
Nhưng theo quan điểm của 1 số cá nhân :

Quan điểm cá nhân là quan điểm của ai? Nguyenle nói vậy thì không thể giải quyết được vấn đề gì.

Làm kế tóan là phải căn cứ theo văn bản pháp luật và các chế độ hiện hành. Nếu một vấn đề đang tranh cãi thì phải căn cứ theo Văn bản Pháp luật gần nhất còn hiệu lực.

Khi xảy ra chuyện thì bạn không thể nói là "ông gì đó nói như vậy đó " là không ai chấp nhận đâu (kể cả Mod, Smod trên WKT này)
.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA