Trợ cấp BHXH

• Thread starter kimhongyen
  • Ngày gửi
K

kimhongyen

Guest
10/2/06
25
0
1
Sai Gon
Các bạn cho minh hỏi khi mình đóng BHXH đã hơn 1 năm, thì giả sử mình nghỉ (không đi làm nữa) có phải mình chỉ nhận được 1 tháng lương theo lương đóng BHXH, haycơ quan BHXH sẽ trợ cấp cho mình 1/2 tháng lương BHXH cho mỗi năm làm việc, và mình sẽ nhận được thêm phần tiền (giống như tiền tiết kiệm của mình) theo số tiền lương *số tháng đóng BHXH.
bởi vì sếp mình cho rằng đóng BHXH thì nhiều nhưng nhân viên chỉ được nhận trợ cấp 1 tháng lương BHXH, thì số tiền cty đóng uổng phí quá nên không muốn đóng nhiều. Bạn nào biết nhiều về BHXH trả lời gấp giúp mình nhé. cám ơn nhiều

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
C

Cayman

Cao cấp
26/11/03
246
4
0
42
HCM
danketoan.com
Bạn ơi, theo mình biết khi nghỉ việc thì cơ quan BHXH không trả tiền gì cho bạn đâu (chỉ trả khi nghỉ chế độ thai sản,nghỉ hưu ... thôi và đó là quyền lợi của người lao động - tính theo lương căn bản). Còn nhân viên nghỉ việc sẽ hưởng 0.5 tháng lương + phụ cấp (nếu có) cho 01 năm làm việc và khoản này công ty trả theo quy định của Luật lao động.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
kimhongyen nói:
Các bạn cho minh hỏi khi mình đóng BHXH đã hơn 1 năm, thì giả sử mình nghỉ (không đi làm nữa) có phải mình chỉ nhận được 1 tháng lương theo lương đóng BHXH, haycơ quan BHXH sẽ trợ cấp cho mình 1/2 tháng lương BHXH cho mỗi năm làm việc, và mình sẽ nhận được thêm phần tiền (giống như tiền tiết kiệm của mình) theo số tiền lương *số tháng đóng BHXH.
bởi vì sếp mình cho rằng đóng BHXH thì nhiều nhưng nhân viên chỉ được nhận trợ cấp 1 tháng lương BHXH, thì số tiền cty đóng uổng phí quá nên không muốn đóng nhiều. Bạn nào biết nhiều về BHXH trả lời gấp giúp mình nhé. cám ơn nhiều
Nếu bạn đã đóng BHXH trên 1 năm khi ra khỏi cơ quan sẽ được lấy lại sổ BHXH
lúc đó bạn có thể làm những công việc sau.
- Nộp tiếp vào công ty khác để đóng tiếp
- Nếu trường hợp bạn nghỉ hẳn không đi làm ở đâu nữa và lúc này có đơn gửi BHXH tự nguyện được trợ cấp 1 lần thì bạn sẽ nhận được trợ cấp 1 tháng lương. Tháng lương này sẽ là tháng lương bình quân các mức lương mà bạn đã đóng BHXH.
* Nói như sếp bạn là không hiểu thế nào là "Bảo hiểm xã hội"

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Cayman nói:
Bạn ơi, theo mình biết khi nghỉ việc thì cơ quan BHXH không trả tiền gì cho bạn đâu (chỉ trả khi nghỉ chế độ thai sản,nghỉ hưu ... thôi và đó là quyền lợi của người lao động - tính theo lương căn bản). Còn nhân viên nghỉ việc sẽ hưởng 0.5 tháng lương + phụ cấp (nếu có) cho 01 năm làm việc và khoản này công ty trả theo quy định của Luật lao động.
Bạn hiểu thế này là chưa hiểu hết.
- BHXH họ trả tiền trợ cấp 1 lần đối với số tiền đã đóng BHXH khi người đó dừng không tham gia BHXH nữa ( không thuộc nằm trong đối tượng bắt buộc).
- Còn công ty thì trợ cấp nghỉ việc mỗi năm 1/2 tháng lương hiện hưởng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA