Giám đốc nộp tiền vào tk cty bằng tư cách cá nhân?

• Thread starter trieutin
  • Ngày gửi
trieutin

trieutin

Sơ cấp
23/10/09
22
0
0
tphcm
cty là cty siêu siêu nhỏ,em thì mới anh chị chỉ giúp em với.

GĐ cty em đi mua hàng thì có lúc bằng tư cách cá nhân có lúc bẳng pháp nhân, mà vốn thì ít, nên GD để tiền ở ngoài khi nào mua bằng tư cách cá nhân thì GD bán bằng tư cách cá nhân không có gì,nhưng khi cần mua bằng pháp nhân GD nộp tiền vào tài khoản cty nhưng do không biết GD viết giấy nộp tiền (cá nhận (tên giám đốc)--> nộp vào tk cty) rồi mua hàng chuyển tiền cho đối tác,sao đó bán hàng xuất hóa đơn,rồi thu tiền mặt,cứ tiếp tục như vậy nhiều lần, như vậy có đúng không? và bây giờ em phải xử lí như thế nào?

mong anh chị giúp đỡ.
Rất cám ơn

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055

GĐ cty em đi mua hàng thì có lúc bằng tư cách cá nhân có lúc bẳng pháp nhân, mà vốn thì ít, nên GD để tiền ở ngoài khi nào mua bằng tư cách cá nhân thì GD bán bằng tư cách cá nhân không có gì,nhưng khi cần mua bằng pháp nhân GD nộp tiền vào tài khoản cty nhưng do không biết GD viết giấy nộp tiền (cá nhận (tên giám đốc)--> nộp vào tk cty) rồi mua hàng chuyển tiền cho đối tác,sao đó bán hàng xuất hóa đơn,rồi thu tiền mặt,cứ tiếp tục như vậy nhiều lần, như vậy có đúng không? và bây giờ em phải xử lí như thế nào?

mong anh chị giúp đỡ.
Rất cám ơn
Bạn phải nói GĐ làm cho rỏ ràng một chút,tk cty chỉ để giao dịch cho cty thôi.bạn làm đơn giãn thôi.
1.GĐ nộp tiền vào NH ghi : N112/C111
2.Chuyển tiền thanh toán tiền hàng : N331/C112
3.Bán hàng thu tiền mặt N111/C131(nên hoạch toán qua 131 cho dễ theo dõi)
còn bút toán nhập xuất chắc bạn biết rồi chứ.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
59
TP. Hồ Chí Minh

mong anh chị giúp đỡ.
Rất cám ơn

Nói tóm lại là GĐ muốn trốn thuế. Thế thì em xem làm như vậy có đúng không? Cái việc trốn thuế thì không ai tư vấn cho em trên diễn đàn này cả

• Like
Reactions: PhươngThanhHTAUTO
N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
Bút toán 1 không phải rồi bạn ơi! Đó là:
- Nếp sếp không tính lãi: Nợ TK 112/có TK 3388
- Nếu sếp tính lãi: Nợ TK 112/có TK 311
Bạn cần làm 01 hợp đồng vay tiền nữa nhé.

chieu8283

chieu8283

Cao cấp
21/3/08
366
5
18
Hà Nội
Nếu là giám đốc nộp tiền vào tài khoản công ty thì hình thức là công ty xuất tiền cho giám đốc nộp tài khoản. Viết phiếu chi và N1121 c1111

Sao lại có bút toán như bạn ngocfu

Bút toán 1 không phải rồi bạn ơi! Đó là:
- Nếp sếp không tính lãi: Nợ TK 112/có TK 3388
- Nếu sếp tính lãi: Nợ TK 112/có TK 311
Bạn cần làm 01 hợp đồng vay tiền nữa nhé.

trieutin

trieutin

Sơ cấp
23/10/09
22
0
0
tphcm
Nói tóm lại là GĐ muốn trốn thuế. Thế thì em xem làm như vậy có đúng không? Cái việc trốn thuế thì không ai tư vấn cho em trên diễn đàn này cả

Dạ không phải trốn thuế chị,vì loại hàng này có cá nhân bán thì mình mua với tư cách cá nhân và mính bán lại cũng với tư cách cá nhân cho cá nhân khác, còn khi mình mua của cty khác thì khi mua với tư cách pháp nhân, khổ nổi vốn ít nên GD để tiền riêng khi nào cần mua bằng pháp nhân thì mới nộp vào tk cty vừa đủ số tiền cấn thiết để mua hàng sao đó có thể bán lại cho cá nhân hoặc cty khác rồi ổng thu tiền (nếu bán cho cá nhân ổng thu tiền mặt để đó,nếu bán cho cty khác thì chuyển tiền vào tk cty,khi nào cần mua hàng của 1 cá nhân khác ổng rút tiền mặt ra đi mua)mà mỏi lần nộp tiền vào tk cty ổng cứ viết tên nổng nộp vào cty , chứ không viết là cty nộp tiền mặt vào tk, bây giờ mới nói khổ cho em quá.

M

muabay204

Guest
9/9/11
5
0
0
Nghệ An
Theo tôi bạn có thể hạch toán:
1. Bạn viết chi tiền mặt cho giám đốc với lý do để nập vào TK: Nợ TK 112
có TK 111
2. khi bạn chuyển trả tiền mua hàng vãn hạch toán bình thường: Nợ TK 331
có TK 112

G

gakon86

Sơ cấp
18/3/11
7
0
1
hà nội
Theo mình thì khi Giám đốc đi giao dịch nộp tiền mặt vào ngân hàng, bạn làm một phiếu chi tiền mặt, lý do chi nhập quỹ tiền gửi. Nợ 112/ có 111
Sau đó, khi thanh toán, bạn ghi nợ 331/ có 112

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
59
TP. Hồ Chí Minh
Dạ không phải trốn thuế chị,vì loại hàng này có cá nhân bán thì mình mua với tư cách cá nhân và mính bán lại cũng với tư cách cá nhân cho cá nhân khác, còn khi mình mua của cty khác thì khi mua với tư cách pháp nhân, khổ nổi vốn ít nên GD để tiền riêng khi nào cần mua bằng pháp nhân thì mới nộp vào tk cty vừa đủ số tiền cấn thiết để mua hàng sao đó có thể bán lại cho cá nhân hoặc cty khác rồi ổng thu tiền (nếu bán cho cá nhân ổng thu tiền mặt để đó,nếu bán cho cty khác thì chuyển tiền vào tk cty,khi nào cần mua hàng của 1 cá nhân khác ổng rút tiền mặt ra đi mua)mà mỏi lần nộp tiền vào tk cty ổng cứ viết tên nổng nộp vào cty , chứ không viết là cty nộp tiền mặt vào tk, bây giờ mới nói khổ cho em quá.

Sao lại không trốn thuế? Em ở đó mà lý giải điều này với cơ quan thuế ai mà chấp nhận cho. Có khi nào em đi đến một công ty nào đó mua hàng mà nói với người ta rằng: tôi mua hàng với tư cách cá nhân nên công ty lấy tư cách cá nhân ra buôn bán với tôi , và công ty này đã dựa trên lời nói "giao dich cá nhân với cá nhân" để không phải lập hóa đơn bán hàng cho em được không? Công ty này có thể làm như vậy đó, mua bán để ngoài sổ sách với lập luận là cá nhân mua bán. Nhưng rồi sao? cơ quan thuế sẽ lập biên bản phạt, cái tội đầu tiên là bán hàng hóa 200.000 trở lên không lập hóa đơn bán hàng, tiền phạt từ 20-30tr.

Thôi, Không nói nữa, em cần tìm hiểu về pháp luật để thực hiện đi, chứ nói cái kiểu này giống cải tay đôi. Chị không chụp mũ, chị chỉ nhận định hành vi đó được đánh giá như thế nào để biết cách xử lý phù hợp. Coi vẻ em không hiểu gì về luật định, không hiểu gì về thuế. Rất nguy hiểm khi xử lý công việc

trieutin

trieutin

Sơ cấp
23/10/09
22
0
0
tphcm
Sao lại không trốn thuế? Em ở đó mà lý giải điều này với cơ quan thuế ai mà chấp nhận cho. Có khi nào em đi đến một công ty nào đó mua hàng mà nói với người ta rằng: tôi mua hàng với tư cách cá nhân nên công ty lấy tư cách cá nhân ra buôn bán với tôi , và công ty này đã dựa trên lời nói "giao dich cá nhân với cá nhân" để không phải lập hóa đơn bán hàng cho em được không? Công ty này có thể làm như vậy đó, mua bán để ngoài sổ sách với lập luận là cá nhân mua bán. Nhưng rồi sao? cơ quan thuế sẽ lập biên bản phạt, cái tội đầu tiên là bán hàng hóa 200.000 trở lên không lập hóa đơn bán hàng, tiền phạt từ 20-30tr.

Thôi, Không nói nữa, em cần tìm hiểu về pháp luật để thực hiện đi, chứ nói cái kiểu này giống cải tay đôi. Chị không chụp mũ, chị chỉ nhận định hành vi đó được đánh giá như thế nào để biết cách xử lý phù hợp. Coi vẻ em không hiểu gì về luật định, không hiểu gì về thuế. Rất nguy hiểm khi xử lý công việc

Có lẽ chị em mình chưa thông, nhưng em rất cám ơn chị.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
59
TP. Hồ Chí Minh
Có lẽ chị em mình chưa thông, nhưng em rất cám ơn chị.

Không phải là chưa thông đâu. Nhưng phải phân biệt, khi anh chưa là đại diện cho ai thì công việc giao dịch của anh chỉ mang tính cách cá nhân, nhưng khi anh là đại diện pháp luật cho 1 DN, một pháp nhân tức là mọi hoạt động của anh theo chức năng của DN anh đại diện là hoạt động của DN đó. Chứ khg phải thích kiểu nào lách theo kiểu đó đâu

H

hthichgiao

Cố vấn web ketoan

mong anh chị giúp đỡ.
Rất cám ơn

Mặc dù là giám đốc đang móc tiền túi để nộp vào tài khoản công ty để trả tiền hàng nhưng mình cứ hiểu ngầm trong đầu là giám đốc đang lấy tiền từ công ty đi nộp vào tài khoản của công ty. Mình phải
hợp thức hoá bằng cách làm phiếu chi, ghi rõ họ tên người nhận tiền là giám đốc, ghi rõ nội dung là nộp tiền vào tài khoản tại ngân hàng A,B,C,D nào đó để chuyển trả tiền hàng cho kháh hàng; sau đó đưa tiền mặt trả lại cho giám đốc để bù vào số tiền túi mà giám đốc đã bỏ ra trước để nộp vào tài khoản
- Căn cứ vào giấy nộp tiền ghi:
Nợ TK 112
Có TK 111
Lưu ý là: nhắc nhở giám đốc khi nộp tiền vào tài khoản để chuyển tiền cho khách hàng thì ghi các thông tin mang tên công ty bạn, đừng ghi các thông tin mang tính chất cá nhấn của ông ấy.
Linh động thôi, thế giám đốc mới cần thuê kế toán chứ
- Căn cứ vào ủy nhiệm chi ghi
Nợ TK 331
Có TK 112

trieutin

trieutin

Sơ cấp
23/10/09
22
0
0
tphcm
Mặc dù là giám đốc đang móc tiền túi để nộp vào tài khoản công ty để trả tiền hàng nhưng mình cứ hiểu ngầm trong đầu là giám đốc đang lấy tiền từ công ty đi nộp vào tài khoản của công ty. Mình phải
hợp thức hoá bằng cách làm phiếu chi, ghi rõ họ tên người nhận tiền là giám đốc, ghi rõ nội dung là nộp tiền vào tài khoản tại ngân hàng A,B,C,D nào đó để chuyển trả tiền hàng cho kháh hàng; sau đó đưa tiền mặt trả lại cho giám đốc để bù vào số tiền túi mà giám đốc đã bỏ ra trước để nộp vào tài khoản
- Căn cứ vào giấy nộp tiền ghi:
Nợ TK 112
Có TK 111
Lưu ý là: nhắc nhở giám đốc khi nộp tiền vào tài khoản để chuyển tiền cho khách hàng thì ghi các thông tin mang tên công ty bạn, đừng ghi các thông tin mang tính chất cá nhấn của ông ấy.
Linh động thôi, thế giám đốc mới cần thuê kế toán chứ
- Căn cứ vào ủy nhiệm chi ghi
Nợ TK 331
Có TK 112
Hoàn toàn đồng ý , cám ơn bạn.

M

member0608

Cao cấp
6/8/10
466
2
0
Hồ Chí Minh
lactam.vn
Hiện tại, Giám đốc muốn nộp tiền mặt vào TK Công ty để góp vốn và có tiền trong TK để giao dịch. Vậy, mình phải làm ủy nhiệm chi với giao dịch là "nộp tiền vào TK Công ty", trên UNC TK Công ty là TK Nợ đúng không? Mình mới làm kế toán nên chưa rành. Mong mọi người tư vấn dùm.

T

thetai1975

Guest
25/12/07
28
6
0
49
HaiPhong
Theo ngu ý của mình thì hạch toán vào 111 là chưa ổn. Vì nguồn gốc của tiền này không phải từ cty, nó không thể phản ánh trên 111 được.
Tốt hơn hết là xem lại vốn điều lệ của cty khi đăng ký là bao nhiêu? Sau đó cứ mỗi lần sếp bỏ tiền túi ra mua cái gì cho công ty thì làm cái góp tiền vào vốn điều lệ:
Ghi nợ TK : 111,112
Có TK :411
Làm như vậy thì chẳng phải hợp đồng gì cả, phù hợp với các cty siêu mini

K

ketty22

Guest
10/10/11
21
0
0
Q.Thủ Đức,TP.HCM
Theo ngu ý của mình thì hạch toán vào 111 là chưa ổn. Vì nguồn gốc của tiền này không phải từ cty, nó không thể phản ánh trên 111 được.
Tốt hơn hết là xem lại vốn điều lệ của cty khi đăng ký là bao nhiêu? Sau đó cứ mỗi lần sếp bỏ tiền túi ra mua cái gì cho công ty thì làm cái góp tiền vào vốn điều lệ:
Ghi nợ TK : 111,112
Có TK :411
Làm như vậy thì chẳng phải hợp đồng gì cả, phù hợp với các cty siêu mini
Em nghĩ không phức tạp đến mức vậy đâu.Thực ra Giám đốc cũng là nhân viên trong công ty.Vậy việc rút quỹ tiền mặt nhập vào quỹ tiền gửi ngân hàng của công ty cũng không có gì là không hợp lệ.Em đồng ý với cách làm của hthichgiao,miễn là giám đốc ghi thông tin trong giấy nộp và UNC là thông tin công ty là được.

Jade91bn

Jade91bn

Sơ cấp
20/9/24
1
0
1
33
em nghĩ quan trọng là có TK 111 có số dư nợ k thì mới ghi N112, C111. Nếu trong TK 111 có tiền, thì đương nhiên khi đi nộp tiền vào TK thì ông giám đốc ông ý ghi tên ông ý nộp, và nộp vào TK cty, còn khi chi là phải viết UNC từ Tk cty chi cho các TK cty khác.
Nếu trong TK 111 k có xu nào thì ghi N112, C111 âm tiền chết

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA