Nộp thuế Nhập khẩu nhầm cảng

• Thread starter HoaGoTrang
  • Ngày gửi
H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Bên Cty mình vừa rồi có trường hợp rất là chán.
Tháng 11/2005, mình nhập khẩu ở cảng A. Nhưng lại nộp thuế nhầm cho cảng B.
NV nhận hàng ra cảng A nhận hàng những lô hàng sau thì không được nhận vì tiền thuế của đợt thuế Tháng 11/2005 chưa nhận được.
Cty mình ngay lập tức làm công văn xin giải tỏa ngăn chận vì đã nộp thuế, nhưng nộp nhầm. Cả cảng A và B đều xác nhận trên công văn thuyết minh của Cty mình và giải tỏa ngăn chận để Cty mình nhận hàng bình thường ở tất cả các cảng.
Tự nhiên bây giờ, Cảng A gửi thông báo nộp phạt thuế vì tiền thuế từ Tháng 11 bây giờ họ mới nhận được, tức là nộp trễ hạn 3 tháng. Do cảng B giờ mới chuyển cho cảng A.
???
Thế là Cty mình lại không được nhận hàng gì ráo vì thông tin ngăn chặn trên mạng của Hải Quan nếu không lo đi nộp phạt.
:wall:
Các bạn hướng dẫn dùm mình cách thức thủ tục nào để khi bị chuyển nhầm mà mình giải quyết ngay và triệt để đi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Vụ này Mina cũng không biết làm thế nào chỉ biết là thời đại int rồi mà các cảng vẫn còn lạc hậu về truy nhập thông tin này. Đáng lý ra chỉ cần một mã số của doanh nghiệp là cán bộ hải quan đã biết bạn có nộp tiền thúê của tờ khai đó hay không thôi. Nghĩ cũng lạ, nộp thuế chậm thì bị phạt ngay còn nộp thuế dư thừa không rõ nguồn gốc cũng không ai thông báo cho doanh nghiệp một tiếng. Không được công bằng cho lắm! Lương của cán bộ hải quan từ tiền thuế ra làm việc không hiệu quả vậy thì chúng ta có quyền lên tiếng không nhỉ?

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
Việc nộp nhầm chi cục HQ là chuyện bình thường thôi, không có gì phải lo lắng quá em gái ạ!
Về phạt chậm nộp thuế em có thể làm công văn xin miễn nộp phạt và xuất trình các chứng từ chứng minh là công ty đã nộp thuế (bản copy Giấy nộp tiền vào ngân sách, uỷ nhiệm chi có chứng nhận sao y bản chính của công ty - chứng minh là đã cắt tiền ra khỏi tài khoản) là được.
Em có thể tham khảo thêm công văn đính kèm.
Thân,

Đính kèm

• CV2591_070604 nop thue khong dung dia chi HQ.rar
    26.1 KB · Lượt xem: 152
H

HoaGoTrang

Guest
23/3/05
113
0
0
Ho Chi Minh
Trường hợp bên em đã làm công văn, giải trình y như công văn này và đã được giải quyết tạm thời làm thủ tục nhập khẩu hàng, giống y như công văn này đã nói. Nhưng kết luận trong công văn đã nói rõ: "tạm thời làm thủ tục nhập" thôi, tiếp theo đó mình làm gì để không xảy ra tình trạng nộp phạt sau 03 tháng như bên em bây giờ? Vì trong 03 tháng đó, tụi em vẫn được nhập hàng bình thường.

hat

hat

Đội ăn chơi
27/6/05
743
4
18
Hà nội
HoaGoTrang nói:
Trường hợp bên em đã làm công văn, giải trình y như công văn này và đã được giải quyết tạm thời làm thủ tục nhập khẩu hàng, giống y như công văn này đã nói. Nhưng kết luận trong công văn đã nói rõ: "tạm thời làm thủ tục nhập" thôi, tiếp theo đó mình làm gì để không xảy ra tình trạng nộp phạt sau 03 tháng như bên em bây giờ? Vì trong 03 tháng đó, tụi em vẫn được nhập hàng bình thường.
Cơ quan HQ chỉ cho "tạm thời làm thủ tục nhập" thôi thì mình phần còn lại mình phải giải quyết nốt để cho chính thức nhập đi chứ.
Tội này là tội giải quyết không triệt để đây mà. Đã nộp nhầm rồi thì mình phải theo đến cùng chứ, bỏ lửng lơ thế thì bị phạt là đúng rồi. :biggrin:

N

nmh_phocu

User đã bị cấm truy cập
20/12/05
244
0
0
Hà nội
hat nói:
Cơ quan HQ chỉ cho "tạm thời làm thủ tục nhập" thôi thì mình phần còn lại mình phải giải quyết nốt để cho chính thức nhập đi chứ.
Tội này là tội giải quyết không triệt để đây mà. Đã nộp nhầm rồi thì mình phải theo đến cùng chứ, bỏ lửng lơ thế thì bị phạt là đúng rồi. :biggrin:
Chính xác, gặp ngay trực tiếp cán bộ hải quan, bào họ hướng dẫn cho, gặp riêng nhé. chấp nhận mất ít phí cho xong việc, cơ quan công chức mà thong cảm đi, họ cũng phải nuôi con he he

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
HoaGoTrang nói:
Bên Cty mình vừa rồi có trường hợp rất là chán.
Tháng 11/2005, mình nhập khẩu ở cảng A. Nhưng lại nộp thuế nhầm cho cảng B.
NV nhận hàng ra cảng A nhận hàng những lô hàng sau thì không được nhận vì tiền thuế của đợt thuế Tháng 11/2005 chưa nhận được.
Cty mình ngay lập tức làm công văn xin giải tỏa ngăn chận vì đã nộp thuế, nhưng nộp nhầm. Cả cảng A và B đều xác nhận trên công văn thuyết minh của Cty mình và giải tỏa ngăn chận để Cty mình nhận hàng bình thường ở tất cả các cảng.
Tự nhiên bây giờ, Cảng A gửi thông báo nộp phạt thuế vì tiền thuế từ Tháng 11 bây giờ họ mới nhận được, tức là nộp trễ hạn 3 tháng. Do cảng B giờ mới chuyển cho cảng A.
???
Thế là Cty mình lại không được nhận hàng gì ráo vì thông tin ngăn chặn trên mạng của Hải Quan nếu không lo đi nộp phạt.
:wall:
Các bạn hướng dẫn dùm mình cách thức thủ tục nào để khi bị chuyển nhầm mà mình giải quyết ngay và triệt để đi.
*Bạn thân mến!
Bạn tham khảo trường hợp sau xem có giống trường hợp của bạn không..? :

Đính kèm

• CV 5249 - 2005 KE KHAI LAI KHOAN THUE NOP NHAM KHI NK.DOC
    25.5 KB · Lượt xem: 98
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Bạn xem khoản tiền phạt chậm đó có nhiều ko, nếu vài trăm nghìn thì nộp quách đi cho xong, đỡ lằng nhằng. Nếu nhiều cỡ khoảng hơn 1triệu thì hãy xin miễn phạt chậm. Bạn chi cho mấy anh chị thuế hq mấy trăm là xong ngay, kể ra biết thì làm luôn từ lần trước có phải đỡ hơn ko.

H

hunghanel

Guest
15/1/05
22
0
1
49
Ha noi
đáng lẽ khi biết chuyển nhầm tài khoản kho bạc của hải quan là phải làm công văn xin chuyển sang tài khoản đúng ngay. Hải quan họ phạt là cũng đúng thôi vì họ tính theo ngày tiền về kho bạc, bay giờ xin miễn phạt cũng khó vì rất là phức tạp và lằng nhằng, để tránh cho các lô hàng NK tiếp theo phải nộp ngay tiền và xoá cưỡng chế trên mạng hải quan thì cứ nộp phạt thôi. Đó cũng là 1 kinh nghiệm để lần sau tránh bị sai sót

O

One

Guest
23/3/06
33
4
0
47
Hanoi
HoaGoTrang nói:
Tháng 11/2005, mình nhập khẩu ở cảng A. Nhưng lại nộp thuế nhầm cho cảng B

Cho mình hỏi 1 chút là trên giấy nộp tiền vào ngân sách của Công ty Hoago Trang ghi nhầm tên đơn vị hải quan hay là do ngân hàng chuyển tiền nhầm địa chỉ?
Nếu là do ngân hàng chuyển tiền nhầm thì bạn chỉ cần xuất trình giấy nộp tiền có nội dung đúng của công ty mình, đồng thời yêu cầu ngân hàng làm việc với kho bạc và hải quan là ổn, công ty sẽ không phải chịu phạt chậm nộp thuế cho khoản tiền này.
Còn nếu đó là lỗi của doanh nghiệp thì đương nhiên phải chịu phạt chậm rùi. Trường hợp này TCHQ quy định rất rõ, nhưng mình không nhớ số VB, chỉ nhớ nội dung thôi, nhưng chắc chắn không sai đâu.

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
Việc cho phép công ty bạn tạm thời NK hàng hóa là việc tạm giải tỏa cưỡng chế cho DN thôi, còn việc HQ phạt nộp chậm theo tôi là đúng rồi, kể cả do lỗi DN hay ngân hàng, vì cưỡng chế trên mạng toàn tổng cục hq. Trong trường hợp này thì ít nhất là HQ không sai tí nào. Kể cả cho "mấy trăm" thì vẫn bị phạt như thường bạn à.

O

One

Guest
23/3/06
33
4
0
47
Hanoi
trung1812 nói:
Việc cho phép công ty bạn tạm thời NK hàng hóa là việc tạm giải tỏa cưỡng chế cho DN thôi, còn việc HQ phạt nộp chậm theo tôi là đúng rồi, kể cả do lỗi DN hay ngân hàng, vì cưỡng chế trên mạng toàn tổng cục hq. Trong trường hợp này thì ít nhất là HQ không sai tí nào. Kể cả cho "mấy trăm" thì vẫn bị phạt như thường bạn à.

Không phải lúc nào thông tin trên mạng của TCHQ cũng chính xác và cũng không phải cứ chậm nộp thuế là bị phạt đâu, Trung1812 ah! Điều này thì chắc chắn đấy. Vụ này công ty mình cũng gặp vài lần rồi mà. Vẫn giải quyết được mà không bị phạt chậm tẹo nào. Thật đấy! :smile3:

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
@ One: Đương nhiên la thế, phải tùy thuộc từng vụ việc cụ thể chứ. Theo như tôi xác minh lại từ bà bu nhà tôi thì có thể không bị phạt chậm thật, nhưng phải tham mưu cho lãnh đạo.

V

vienthanh

Trung cấp
28/6/06
79
0
6
Thanh Pho Ho Chi Minh
Cho mình hỏi tí,công ty mình đóng thuế NK nhầm cảng đã làm công văn xin điều chỉnh số TK bên HQ khu vực III,sau khi cầm công văn đó về cảng cùng các chứng từ đã đóng nhầm lên HQ nhưng họ cũng không cho công ty mình nhận hàng,mà khách hàng thì hối quá trời,có ai biết cách gì chỉ minh cách nào để lấy được hàng ra không?

vitconlonton

vitconlonton

Guest
23/11/04
605
6
0
đâu đó ngoài webketoan
vienthanh nói:
Cho mình hỏi tí,công ty mình đóng thuế NK nhầm cảng đã làm công văn xin điều chỉnh số TK bên HQ khu vực III,sau khi cầm công văn đó về cảng cùng các chứng từ đã đóng nhầm lên HQ nhưng họ cũng không cho công ty mình nhận hàng,mà khách hàng thì hối quá trời,có ai biết cách gì chỉ minh cách nào để lấy được hàng ra không?
công văn đó có sự xác nhận của HQ nhận nhầm tiền không bạn? nếu không có thì nhờ HQ xác nhận và qua bên kho bạc nơi đóng tiền nhờ xác nhận luôn.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
vienthanh nói:

Về nguyên tắc thì HQ nơi phải nộp thuế chưa nhận đc tiền vào TK của họ vì vậy đối với họ cty bạn vẫn chưa nộp thuế mặc dù NSNN đã thu đc số tiền đó rồi. Theo tôi, bạn có thể xử lý như sau: làm CV đề nghị HQ nơi nộp nhầm xác nhận việc nộp nhầm và đề nghị HQ làm thủ tục với kho bạc chuyển thuế sang TK của HQ nơi phải nộp. Bạn cần phải có xác nhận nộp nhầm và CV y/c kho bạc chuyển thuế của HQ nơi nộp nhầm rồi kèm theo CV giải trình với HQ nơi phải nộp thuế. Việc này xử lý đc nếu bạn làm ngay sau khi nộp nhầm. Nếu để lâu lâu mới phát hiện ra nhầm thì bó tay, lúc đó phải làm thủ tục xin hoàn thuế.
Nếu số tiền thuế ko quá lớn thì tốt nhất là đóng thuế cho HQ để nhận hàng rồi làm thủ tục hoàn thuế sau.

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
vienthanh nói:
Bạn phải chỉ ra họ không cho lấy hàng vì lý do gì?
Nếu bạn muốn làm nhanh, theo tôi nên làm công văn xin tạm giải tỏa cưỡng chế trước. Lấy hàng xong xử lý việc kia sau. (chuẩn bị tiền nộp thuế ngay cho lô này:D)

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
MINA nói:
Vụ này Mina cũng không biết làm thế nào chỉ biết là thời đại int rồi mà các cảng vẫn còn lạc hậu về truy nhập thông tin này. Đáng lý ra chỉ cần một mã số của doanh nghiệp là cán bộ hải quan đã biết bạn có nộp tiền thúê của tờ khai đó hay không thôi. Nghĩ cũng lạ, nộp thuế chậm thì bị phạt ngay còn nộp thuế dư thừa không rõ nguồn gốc cũng không ai thông báo cho doanh nghiệp một tiếng. Không được công bằng cho lắm! Lương của cán bộ hải quan từ tiền thuế ra làm việc không hiệu quả vậy thì chúng ta có quyền lên tiếng không nhỉ?
huhu, chi MINA đụng chạm quá nhe. Hải quan làm theo luật mà, Luật mình thì ai mà chả kêu, đặc biệt là DN. HQ chỉ hành pháp thui :((

V

vienthanh

Trung cấp
28/6/06
79
0
6
Thanh Pho Ho Chi Minh
Công ty mình đã làm công văn gởi bên HQ rồi và họ có ký xác nhận vào công văn sau đó bên mình lên kho bạc lấy giấy xác nhận đã đóng đủ tiền vậy mà vẫn không thể lấy hàng ra được.Giờ còn khâu nào cần làm để lấy được hàng ra không?ai biết chỉ giùm mình./.

T

trung1812

Cao cấp
31/3/06
211
6
0
44
Hải phòng
vienthanh nói:
Công ty mình đã làm công văn gởi bên HQ rồi và họ có ký xác nhận vào công văn sau đó bên mình lên kho bạc lấy giấy xác nhận đã đóng đủ tiền vậy mà vẫn không thể lấy hàng ra được.Giờ còn khâu nào cần làm để lấy được hàng ra không?ai biết chỉ giùm mình./.
Xem chừng phức tạp nhẩy :D. Hay bạn liên lạc với mình qua yahoo ID cái: anchoi_hp79. Tôi nghe kỹ cái nhé.
Hôm nay có anh/chị nào có Yahoo ID là quynhgiaosg liên lạc với em qua Yahoo nhưng lúc đó em không có nhà. Làm ơn liên lạc lại. Xin cảm ơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA