File Nhập xuất tồn đơn giản, Beta

• Thread starter adam_tran
  • Ngày gửi
adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Tôi vừa sửa cái file SimpleInvetory ngày xưa lại tí, bỏ bớt màu mè. Tôi chưa kiểm tra lỗi và chưa tạo giao diện, chưa tạo các báo biểu quản trị, các bạn thử kiểm tra góp ý xem.

Danh mục:
Chỉ có 2 sheet Danh sách KH và Hàng hóa.
Bạn vào sheet Comp để sửa lại tên của các chức danh.

Nhập liệu:
Nhập liệu vào 2 sheet Nhật ký Nhập và Nhật ký Xuất
Nhập số dư vào đầu Sheet Nhập như là 1 nghiệp vụ phát sinh Nhập, lấy ngày cuối của năm trước (kỳ trước).
Sheet Nhập - Xuất hỗ trợ tìm mã hàng nhanh, bạn nhấp chuột phải vào cột mã hàng để Enable DataPickup.
Đánh số phiếu Nhập - Xuất: Chú ý các công thức ở cột A, B và C. Số phiếu đánh tăng dần cho cả năm, bạn nên copy từ hàng trên xuống.

In sổ, phiếu Nhập - Xuất:
Để xem sổ chí tiết 1 mặt hàng, chọn mã hàng ở combobox sau đó nhấp Button Xem chi tiết.
Để in Sổ chi tiết các mặt hàng trong tháng, Nhấp PrintAll.
Để In phiếu Nhập - Xuất, chuyển sang Sheet PhieuNhap, PhieuXuat. CHú ý nhập chính xác các thông tin trên Form nhập liệu.

Chú ý:
Bạn không được chèn hay xóa cột, hạn chế chèn xóa hàng.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangvudb

Guest
30/11/05
57
0
0
39
đà nẵng
www.hvcpro.com
Bài này cũng hay nhưng ko thể áp dụng thực tế được, nên chỉnh lại các bảng chi tiết và các hoá đơn có in ra giấy

V

VanHao

Trung cấp
18/12/05
70
4
6
Go Vap
hoangvudb nói:
Bài này cũng hay nhưng ko thể áp dụng thực tế được, nên chỉnh lại các bảng chi tiết và các hoá đơn có in ra giấy
Nếu bạn thực sự có khả năng thì hãy đóng góp kiến thức cho mọi người. Sự đóng góp dù nhỏ nhặt cũng đều được cộng đồng trân trọng.
Chào,

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
B

binhkrb

Sơ cấp
3/2/06
29
0
1
63
PHAN RANG NINH THUẬN
mình xem File của bạn ADam Tran rồi hay lắm ! mình cũng có File tương tự nhưng phần nhập của mình thì số hóa đơn và số lg hàng nằm cùng dòng tức là hàng mã hàmh nằm ngang trên biểu qua sổ kho thì mã hàng lại nằm dọc mình dùng công thức mảng thì làm được nhưng hay lỗi
có cách nào khác xin các bạn chỉ giúp cám ơn nhiều

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Sorry hôm nọ quên xem lại phần tính giá xuất, nay mình sửa lại.
Tính giá xuất ở Sheet Xuất, có 2 cách:
- Theo bình quân gia quyền liên hoàn, sử dụng hàm Defined Function là GiaxuatLH hoặc hàm SUMPRODUCT ở dòng đầu. Hai hàm này tương tự nhau.
Hàm GiaxuatLH có 2 thông số là Code và Ngay. Hàm này chỉ "work" khi bạn sử dụng tại cột giá mà thôi, thực ra cũng chỉ là làm SUMPRODUCT làm cho gọn lại.
- Theo bình quân gia quyền cuối tháng, sử dụng hàm GiaxuatThang. Hàm này gồm 2 thông số Code và Tháng, tính giá xuất đến thời điểm cuối tháng nhập vào của năm hiện hành. Do đó nếu bạn tính cho năm trước thì nên set lại ngày của windows :freddy:

File này tuy ứng dụng rất đơn giản nhưng tôi xây dựng 1 kiểu Database chuẩn cho 1 năm, dùng Name động để tăng tốc độ tính toán, dùng SUMPRODUCT và 1 chút VBA để làm báo cáo... để các bạn chưa có kinh nghiệm về Excel tham khảo.

Sửa lần cuối:
B

binhkrb

Sơ cấp
3/2/06
29
0
1
63
PHAN RANG NINH THUẬN
hoangvudb nói:
Nếu Hoàng Vũ 21 tuổi thật thì nhỏ hơn con mình, mặc dù có nhiều sao hay tích cực gì đi nữa theo mình bạn nên khiêm nhường khi nói, chẳng ai ở không mà tạo ra sản phẩm không thể áp dụng ...
xin lỗi nhé mình không có ý làm bố vũ đâu

N

Nguyen Kim Oanh

Guest
30/3/06
7
0
0
Ha noi
Thêm một sheet "BAO CAO TON" Dùng lệnh SUMIF thì có thể biết được số hàng còn tồn tại thời điểm - Nhược điểm không dùng giá nhập trước - xuất trước được.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Nếu dùng tay thì dùng LIFO hay FIFO rất dễ, nhưng BQGQ lại khó, trong khi làm = Excel thì ngược lại.
Thêm một sheet "BAO CAO TON" Dùng lệnh SUMIF thì có thể biết được số hàng còn tồn tại thời điểm
Nếu bạn muốn xem NXT tại thời kỳ nào, bạn chỉ vào Sheet NXT, nhập vào khoảng 2 ngày, nhấp nút Tính NXT là xong. Công thức rất đơn giản chỉ dùng SUMPRODUCT mà thôi.

Q

quochung2005

Trung cấp
20/10/05
99
0
16
42
DA NANG
mình thấy file NXT của bạn adam rất hay, mình cùng nhau xây dựng file đó để có thể áp dụng thực tế có được kô?,

C
Điều chỉnh

Adam Tran ! Phần rightclick ở sheet nhập và xuất mình muốn thay đổi như sau, thay vì linkedcell xuất hiện thông tin của 2 cột, mình muốn nó xuất hiện 3 hay 4 cột thì làm như thế nào.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
caophong nói:
Adam Tran ! Phần rightclick ở sheet nhập và xuất mình muốn thay đổi như sau, thay vì linkedcell xuất hiện thông tin của 2 cột, mình muốn nó xuất hiện 3 hay 4 cột thì làm như thế nào.
bạn chỉ việc Active VB Design Mode, sau đó vào Properties của ComboBox, sửa thuộc tính ColumnCount là 3-4 tùy. Sửa lại ListRange là 1 vùng gồm 3-4 cột tương ứng.
Chúc thành công.

D

donasa

Guest
20/5/06
4
0
0
Can Tho
sao ko thấy link để dow vậy?

Đọc những dòng bình luận mình rất thích "File Nhập xuất tồn đơn giản, Beta"
Bạn gửi cho mình nhé, cảm ơn bạn nhiều

Secret_grasses

Secret_grasses

Guest
donasa nói:
Đọc những dòng bình luận mình rất thích "File Nhập xuất tồn đơn giản, Beta"
Bạn gửi cho mình nhé, cảm ơn bạn nhiều
Bạn gửi mail cho anh Adam_tran nha: adam.tranvn@gmail.com

Chúc bạn cuối tuần vui.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
File Inventory tạm dùng được

Sorry các bạn vì hôm trước sợ hết quota nên tôi xóa bớt các file đã upload.
Nay tôi up lại file này, so với file cũ thì chỉ thay đối 1 chút giao diện lệnh phiếu Nhập - Xuất, In sổ chi tiết, còn lại hầu như không thay đổi.
Chú ý file này không có giao diện nhập liệu, không kiểm tra việc nhập liệu, do đó khi nhập dữ liệu vào 2 sheet Nhập - Xuất các bạn cố gắng đừng nhập sai, đừng xóa hay chèn cột... Nhập đúng theo cấu trúc tổ chức của sheet.
Code VBA tôi không lock, trong form tôi ứng dụng Listbox khá "triệt để", các bạn mới học VBA có thể tham khảo thêm.

Đính kèm

• Simple Inventory.rar
    135.3 KB · Lượt xem: 826
M

meotom123

Guest
6/4/07
5
0
0
HN
To: Adam-tran,
Em có tải file nhập xuất hàng hóa đơn giản của anh nhưng ko hiểu sao khi nhập hoặc xuất tra mã hàng thì tên hàng lại không lại không thay đổi?
Mong anh chỉ giúp. Xin cảm ơn.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
To: Adam-tran,
Em có tải file nhập xuất hàng hóa đơn giản của anh nhưng ko hiểu sao khi nhập hoặc xuất tra mã hàng thì tên hàng lại không lại không thay đổi?
Mong anh chỉ giúp. Xin cảm ơn.

Ồ file này khá lâu rồi, chỉ có tính chất tham khảo thôi. Trong file có những vấn đề "đơn giản" cần sử dụng công thức như VLOOKUP thì người sử dụng phải tự làm lấy, thí dụ lấy tên từ mã. Hy vọng là sẽ rảnh rỗi để hoàn thành mấy cái file dỡ dang từ... hơn 1 năm trước.

M

meotom123

Guest
6/4/07
5
0
0
HN
Khổ thân em lại chưa biết tí tẹo gì về các hàm trong Excel, bác có giải pháp nào cho tình trạng của em không? Rất mong bác giúp đỡ

H

handung107

Cao cấp
28/8/04
576
15
0
VN
www.giaiphapexcel.com
Nếu bạn chưa biết tí gì về Excel thì bạn phải nỗ lực học hỏi thôi, chứ bạn nói thế thì ai giúp bạn được. Bạn có thể vào www.giaiphapexcel.com để tham gia học cùng các bạn khác.

Ngoài ra, trên Thư viện của Webketoan, cũng có các ebook và bài tập cho bạn tham khảo

kim dung nguyen

kim dung nguyen

Trung cấp
25/12/07
174
0
16
quang ngai - TpHCM
adam_tran oi mình cũng muốn download file này về lắm nhưng sao mình lại không thấy đường link vậy, giúp mình với nhé, àh mình cũng có một file NXT bằng excel nhưng file của mình có đến 5 sheet lun, cũng hơi phức tạp chút xíu, hi adam giúp mình nhé.
mail của mình nè: dungkim1987@yahoo.com.vn
thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA