Phân biệt thuế thu nhập cá nhân và thuế thu nhập cao

• Thread starter Classy
  • Ngày gửi
C

Classy

Guest
4/6/05
50
1
6
HCMC
Classy có đọc trên trang pháp luật thấy nói rằng thuế thu nhập cá nhân dự định 2009 mới ban hành, còn mức thu nhập trên 5triệu phải đóng thuế hiện nay chỉ là thuế thu nhập cao thôi a ???
có bác nào đã từng làm về thuế TNCN thì vui loàng giải thích giùm em với nhé, em chưa bao giờ làm nên cũng chưa tìm hiểu được gì cả
tks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Classy nói:
Classy có đọc trên trang pháp luật thấy nói rằng thuế thu nhập cá nhân dự định 2009 mới ban hành, còn mức thu nhập trên 5triệu phải đóng thuế hiện nay chỉ là thuế thu nhập cao thôi a ???
có bác nào đã từng làm về thuế TNCN thì vui loàng giải thích giùm em với nhé, em chưa bao giờ làm nên cũng chưa tìm hiểu được gì cả
tks!
Hiện nay thuế thu nhập cá nhân đang thực hiện dưới hình thức Pháp Lệnh về thuế thu nhập cá nhân.
Đến năm 2009 bắt đầu thực hiện Luật thuế thu nhập cá nhân.

T

thanh252vn

Trung cấp
28/3/04
105
1
16
44
Hải Phòng
Đúng rồi, em cũng vừa mới trao đổi với người bạn về thuế TNCN.Mức Thu nhập trên 5 triệu phải đóng thuế như hiện nay là thuế cho người có thu nhập cao.
Còn thuế TNCN sẽ đi vào chi tiết hơn.Ví dụ như :đối với người công dân có tổng thu nhập 2 triệu mà sống một mình,thu nhập chỉ để nuôi sống bản thân thì sẽ áp dụng thuế ở một mức nào đó.Nếu như phải nuôi thêm cha me, con cái...thì thu nhập chịu thuế sẽ ở một mức cao hơn.
Như vậy Luật thuế TNCN mới sẽ chi tiết và cụ thể hơn .Nhưng chắc là đến năm 2009 mới thực hiện.(Các bác nhà ta ai mà cô đơn thì phải cố gắng kiếm thêm người để nuôi không thì phải chịu đánh thuế đấy)