Xin giúp đỡ về ghi hoá đơn

• Thread starter Nguyentienhung
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

Nguyentienhung

Guest
27/6/05
18
0
0
40
Vung Tau
Cty em lần đầu tiên xuất hàng ra nước ngoài.
tháng 2 vừa rồi cty em có xuất hàng sang Singapore. Nhưng mà Cty em lại làm tờ khai Phi mậu dịch như vậy có ảnh hưởng gì không ạ?
Trong Tờ khai Hải Quan thì có thuế GTGT và thuế NK bằng 0. Và em sẽ viết hoá đơn GTGT như thế nào?

Xin các bác chỉ giáo sớm đùm em!

Cảm ơn các bác nhiều!
:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Có bạn nào gặp tình huống này chưa tư vấn cho bạn ấy giúp. Mina thì nghĩ rằng nếu bạn xuất hàng theo đường PMD thì không phải nộp thuế nhập khẩu nhưng liệu bạn có được tính khấu trừ thuế GTGT đầu ra trong trường hợp này không?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nguyentienhung nói:
tháng 2 vừa rồi cty em có xuất hàng sang Singapore.
và:

Nguyentienhung nói:
Trong Tờ khai Hải Quan thì có thuế GTGT và thuế NK bằng 0.
Có mâu thuẫn không nhỉ?

Xuất hàng đi thì phải nộp thuế nhập khẩu à?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
N

Nguyentienhung

Guest
27/6/05
18
0
0
40
Vung Tau
Cảm ơn bác Misa và bác Tú Anh!

Vậy em có cần viết hoá đơn đỏ không? nếu viết thỉ em sẽ phải viết hoá đơn GTGT (hoá đơn đỏ) như thế nào a?

Em xuất bằng phi mậu dịch thì có bị gặp rắc rối với bên thúê kông ạ?

darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Mình nghĩ xuất theo hình thức phi mậu dịch chỉ áp dụng đối với hàng tạm xuất tái nhập, hàng là quà biếu, tặng, viện trợ,.... nên không được xem là doanh thu, nhưng vẫn viết hoá đơn bình thường. Tuy nhiên nếu khách hàng thanh toán qua ngân hàng thì toàn bộ số tiền đó được xem là thu nhập khác và phải chịu thuế thu nhập. Ngoài ra, đ/với hình thức quà biếu, tặng phải chịu mức khống chế theo luật thuế XNK (chứ không phải muốn biếu tặng bao nhiêu thì biếu ).
Không biết em nói đúng không nữa, xin các anh chị chỉ giáo.

H

hongyun

Guest
3/3/06
5
0
0
Bắc Ninh
Công ty mình cũng kinh doanh về lĩnh vực XNK, bình thường mình vẫn viết hoá đơn đỏ như tờ khai thôi. Phần doanh thu chưa thuế có thể để nguyên giá ngoại tệ, thuế suất bằng 0 và doanh thu sau thuế -nhân giá ngoại tệ ngày xuất khẩu quy đổi thành tiền VNĐ.
Bạn cũng có thể ghi chú bên mặt hàng xuất là theo tờ khai số bao nhiêu và hợp đồng ngoại số bao nhiêu, ngày nào?
Chúc bạn thành công.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Cty mình cũng XNK, hang tháng mình vẫn xuất HĐGTGT (nhưng xuất khẩu KD,thuế xuất 0% ), trên HĐ vẫn ghi tên khách hàng, địa chỉ theo tờ khai (nước nhập), gạch chéo mã số thuế người mua, ghi tên mặt hàng (phía dưới ghi theo lý do xuất: Theo HĐKT số? or.....? ngày tháng.., tỷ giá ) số lượng, đơn giá (ngoại tệ), thành tiền (ngoại tệ).
Phần cộng DT chưa thuế: ( bạn lấy (ngoại tệ*tỷ giá)) , (tính ra VND)
Phần thuế xuất: *% thuế suất
Cộng thanh toán:VNĐ
Sau đó hạch toán Doanh thu theo VND.
Hơi bị lạc đề nhưng cũng trong phần XNK mình xin đóng góp một tý cùng thảo luận.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA