Đóng thuế khoán có bị xem xét doanh thu đầu vào?

• Thread starter Tranghuynh
  • Ngày gửi
T

Tranghuynh

Guest
27/4/05
19
0
0
TP.HCM
Bạn mình có cửa hàng bán VLXD, đóng thuế khoán hàng tháng khoảng vài trăm ngàn đồng. Không có xuất hoá đơn bán hàng (HĐ tài chính) nhưng mua hàng vào của các Cty thì có HĐ GTGT và vì thuế khoán nên bạn của mình không lưu trữ các HĐ này, không có kê khai báo cáo thuế hàng tháng.
Vậy cho mình hỏi: Trường hợp này về sau có bị truy thu để đóng thuế bổ sung lại hay không ?(vì doanh số mua vào rất lớn, có loại mặt hàng đến vài tỉ đồng/năm).
Các bạn nào rành về vấn đề này chỉ dẫn giúp mình với nhé, cảm ơn rất nhiều...

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Nếu bạn cảm thấy lăn tăn về việc ko đóng thuế đầy đủ cho NSNN thì bạn đến cq thuế đăng ký lại mức DT ấn định chịu thuế là được ngay mà.
Tôi thấy chả có gì để truy thu cả, thuế đầu vào thì CH của bạn đã nộp rồi (thông qua người bán), thuế bán ra cũng nộp đầy đủ theo mức ấn định. CH đó có nộp thuế khấu trừ đâu mà sợ.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Sẽ có hai trường hợp đối với cơ sở kinh doanh nộp thuế khoán.

* Trường hợp 1: Nếu cơ sở kinh doanh đã thực hiện lập hóa đơn chứng từ khi bán hàng hóa dịch vụ nhưng không có đủ hóa đơn chứng từ đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào:

Số thuế GTGT phải nộp = giá trị gia tăng x thuế suất

Giá trị gia tăng = doanh thu x tỷ lệ GTGT tính trên doanh thu

Cơ sở thực hiện kê khai hàng tháng theo mẫu số 07B/GTGT.

* Trường hợp 2: Nếu cơ sở kinh doanh không thực hiện chế độ kế toán, chế độ lập hóa đơn, chứng từ khi mua hàng hóa, dịch vụ:

Thuế GTGT phải nộp = doanh thu ấn định x tỷ lệ GTGT x thuế suất

Cơ sở kinh doanh không phải kê khai thuế hàng tháng mà chỉ nộp thuế hàng tháng mà thôi.

Trường hợp của bạn chính là trường hợp thứ 2. Vậy bạn không cần phải lo lắng gì nữa nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA