Tặng cho ai đang, sẽ và sắp có MẸ CHỒNG

• Thread starter lan nguyen
  • Ngày gửi
L

lan nguyen

Sơ cấp
20/11/04
14
0
0
Hà Nội
Người đàn bà thứ hai

Mẹ đừng buồn khi anh ấy yêu con
Bởi trước con anh ấy là của mẹ
Anh ấy có thể quên con một thời trai trẻ
Nhưng anh ấy suốt đời yêu mẹ, mẹ ơi

Mẹ đã sinh ra anh ấy trên đời
Hình bóng mẹ lắng vào tim anh ấy
Dẫu bây giờ con được yêu đến vậy
Con cũng chỉ là người đàn bà thứ hai

Mẹ đừng buồn khi hoàng hôn, khi ban mai
Anh ấy có thể nhớ con hơn nhớ mẹ
Nhưng con chỉ là một cơn gió nhẹ
Mẹ luôn là bến bờ thương nhớ cả đời anh

Con cũng chỉ là một cơn mưa mỏng manh
Những người đàn bà khác có thể thay thế con trong trái tim anh ấy
Nhưng có một tình yêu trọn đời âm ỷ cháy
Anh ấy chỉ dành riêng cho mẹ mà thôi

Anh ấy có thể sống với con suốt cả cuộc đời
Nhưng có thể chia tay ngay ngày mai, có thể
Nhưng suốt đời anh ấy yêu mẹ, mẹ ơi
Vì dù thế nào con cũng chỉ là người đàn bà thứ hai.
(st)

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

H5N1

Guest
10/1/06
13
0
0
54
Ninh Bình
lan nguyen nói:
Người đàn bà thứ hai

Mẹ đừng buồn khi anh ấy yêu con
Bởi trước con anh ấy là của mẹ
Anh ấy có thể quên con một thời trai trẻ
Nhưng anh ấy suốt đời yêu mẹ, mẹ ơi

Mẹ đã sinh ra anh ấy trên đời
Hình bóng mẹ lắng vào tim anh ấy
Dẫu bây giờ con được yêu đến vậy
Con cũng chỉ là người đàn bà thứ hai

Mẹ đừng buồn khi hoàng hôn, khi ban mai
Anh ấy có thể nhớ con hơn nhớ mẹ
Nhưng con chỉ là một cơn gió nhẹ
Mẹ luôn là bến bờ thương nhớ cả đời anh

Con cũng chỉ là một cơn mưa mỏng manh
Những người đàn bà khác có thể thay thế con trong trái tim anh ấy
Nhưng có một tình yêu trọn đời âm ỷ cháy
Anh ấy chỉ dành riêng cho mẹ mà thôi

Anh ấy có thể sống với con suốt cả cuộc đời
Nhưng có thể chia tay ngay ngày mai, có thể
Nhưng suốt đời anh ấy yêu mẹ, mẹ ơi
Vì dù thế nào con cũng chỉ là người đàn bà thứ hai.
(st)

Tìm được người đàn bà hiểu mẹ chồng như thế này chắc ế vợ mất.

M

meongokhongyeu1983

Guest
18/3/06
1
0
0
Ha Noi
H5N1 nói:
Tìm được người đàn bà hiểu mẹ chồng như thế này chắc ế vợ mất.
Đáng lẽ có được những người con dâu hiểu mẹ chồng như thế anh phải vui chứ.Anh phải cảm ơn những người phụ nữ đó đã hiểu mẹ chồng và hiểu chồng.Hy vọng sẽ có nhiều người con dâu hiếu thảo như thế.

H

H5N1

Guest
10/1/06
13
0
0
54
Ninh Bình
meongokhongyeu1983 nói:
Đáng lẽ có được những người con dâu hiểu mẹ chồng như thế anh phải vui chứ.Anh phải cảm ơn những người phụ nữ đó đã hiểu mẹ chồng và hiểu chồng.Hy vọng sẽ có nhiều người con dâu hiếu thảo như thế.
Biết thế nhưng tìm đâu ra con dâu hiểu được mẹ chồng.:wall: Con dâu và mẹ chồng giống như 2 con mèo đang tranh nhau miếng xương ý:dance2:

L

lan nguyen

Sơ cấp
20/11/04
14
0
0
Hà Nội
to: H5N1
thế thì anh thử gặp Lan Nguyễn đi
Lan nguyễn chỉ sợ, mình hiểu được mẹ chồng mà không hiểu nổi chồng thôi

Sửa lần cuối:
S

SweetNovember

Guest
lan nguyen nói:
H5N1 ới ời... người ta đã mở lời ra thế mà anh còn chờ đợi gì nữa???

S

SweetNovember

Guest
Tặng các mem nam (To Cam_To: Lần này thì thoải mái xem, ko ai cấm nữa nhé!)

Xung đột mẹ chồng - nàng dâu

Chuyện mẹ chồng - nàng dâu thường là do... các bà mẹ chồng gây ra, vì không có cô con dâu nào thoạt đầu dám hỗn với mẹ chồng.

Sự việc bắt đầu do bà mẹ thấy con trai mình đã yêu vợ nó nhiều hơn yêu mình. Bà thấy mất mát tình cảm. Ngày xưa, tình cảm của con trai được dành trọn vẹn cho bà, không phải chia sẻ với ai, nay bị con dâu lấy bớt đi, bà ghen với con dâu cũng… đúng thôi! Đó là một tình cảm tự nhiên khi lý trí không đủ sức can thiệp để bà mẹ chồng nhận ra mình đã sai.

Bên cạnh đó, nhiều anh con trai quá “vô tư” khi chăm sóc vợ quá lộ liễu trước mắt mẹ, "quên” quan tâm đến mẹ. Ví dụ ngày 8/3 tặng hoa cho vợ, nhưng bạn lại quên tặng cho mẹ chẳng hạn. Vì ghen nên bà mẹ “chẻ sợi tóc làm tư” để tìm lỗi của con dâu rồi ca thán với con trai nhằm khôi phục tình cảm của nó đối với mình. Khi bị rơi vào hoàn cảnh đó, người chồng bị xâu xé giữa bên tình và bên hiếu, không biết bỏ ai, theo ai?

Có người chủ trương phải bênh mẹ vì mất mẹ thì không còn mẹ khác chứ mất vợ thì còn lấy vợ khác được. Những người ấy sẽ bênh mẹ và mắng vợ mỗi khi nghe mẹ trách móc, không cần phân biệt ai phải ai trái.

Cách giải quyết

Bạn đã biết nguyên do xung đột xuất phát từ đâu nên khi xung đột xảy ra bạn phải chọn phe ngay. Hoàn cảnh xung đột sẽ được kể lại cho bạn có pha lẫn sự chì chiết nếu là từ mẹ; hoặc có lẫn nước mắt nếu là từ vợ. Khi nghe như thế, trong suy nghĩ của mình, bạn phải bênh vợ.

Tôi xin nhấn mạnh đây là “trong suy nghĩ” chứ không phải hành động. Nếu không có thái độ rõ ràng, bạn sẽ bị bối rối giữa hiếu và tình, phán đoán không còn sáng suốt. Lý lẽ của việc chọn phe là do trước hết, mẹ bạn là người gây ra mâu thuẫn, là người làm quan trọng lỗi của vợ bạn.

Thứ hai, khi lấy vợ là bạn đã báo hiếu, là làm theo ý mẹ, là giúp mẹ an lòng? Giờ đã là người có vợ; bạn không thế báo hiếu theo kiểu con trai độc thân được nữa.
Thứ ba, đối với vợ mình, bạn phải có bổn phận của một người chồng - đó là trách nhiệm luân lý và pháp lý.
Thứ tư, vợ bạn sẽ sinh con cho bạn; hình ảnh bạn được duy trì mãi mãi về sau là nhờ có vợ bạn. Vậy thì bạn hãy cứ an tâm mà đứng về phe vợ trong vấn đề này.

Báo hiếu với mẹ qua vợ

Khi nghe mẹ kể và đã chọn được chỗ đứng cho mình để sáng suốt phân tích bạn sẽ nhận ra ngay mẹ mình đúng ở điểm nào, sai ở điểm nào. Kể cho bạn xong, mẹ bạn cũng chỉ muốn bạn phải biết “dạy vợ" và phải chia sẻ tình cảm cho bà nhiều hơn cho vợ. Mục đích của bà chỉ là thế thôi. Chính bà đã đi hỏi vợ cho bạn, nên chẳng bao giờ bà có ác tâm với con dâu. Vậy bạn hãy nói với mẹ đại ý là con sẽ bảo vợ con.

Đừng gọi vợ là “nó” vì như thế là khuyến khích mẹ tìm lỗi tiếp. Bạn cũng không xin lỗi mẹ thay vợ vì như thế là mất lập trường, và thực sự mẹ bạn chỉ muốn vợ bạn xin lỗi. Bà muốn nàng khuất phục bà. Trong thái độ bênh vợ, bạn sẽ nói chuyện với vợ. Vì đã bênh, nên bạn sẽ từ tốn với vợ. Thái độ đó sẽ làm vợ bạn vui, vì nhận ra chồng mình đang đứng về phía mình. Vì tin tưởng bạn, vợ bạn cũng sẽ nhỏ nhẹ với bạn, sẽ kể nguồn cơn nhưng tỉnh táo hơn, không bù lu bù loa đổ tội cho mẹ hay nức nở để lôi kéo bạn bênh mình. Hai người ở trong trạng thái bênh nhau và tin nhau thì sẽ phân tích được vợ bạn đã sai chỗ nào, đúng chỗ nào.

Tất nhiên vợ bạn có thể chống chế nhưng không mãnh liệt, vì biết bạn bênh mình. Tôi tin rằng nếu được nghe chồng nói những lời như thế, vợ bạn sẽ quên mình để nhận phần thiệt về mình, miễn là mẹ chồng được vui. Mẹ chồng bắt lỗi nàng dâu thật ra là cũng chỉ muốn cô ta làm đúng như mình; chứ không phải muốn điều ác cho cô ấy. Sự hài hòa sẽ dần được tạo lập khi mẹ bạn cảm nhận được “sự khuất phục” của con dâu, vấn đề sẽ khác.

H

H5N1

Guest
10/1/06
13
0
0
54
Ninh Bình
lan nguyen nói:
Thế thì phải ngặp Lan Nguyễn thôi. Nhưng mà mình dân nhà quê sợ gái Hà nội lắm.

L

lan nguyen

Sơ cấp
20/11/04
14
0
0
Hà Nội
to: H5N1 thân mến ơi
anh đang hiểu chỉ một bộ phận rất nhỏ của thiếu nữ Hà Nội thôi, con gái Hà Nội vẫn luôn tự hoàn thiện bản thân mình và quý con trai Ninh Bình lắm, anh tin không? Nếu không thì gặp Lan Nguyễn đi thì anh sẽ biết ngay

S

SweetNovember

Guest
lan nguyen nói:
anh đang hiểu chỉ một bộ phận rất nhỏ của thiếu nữ Hà Nội thôi, con gái Hà Nội vẫn luôn tự hoàn thiện bản thân mình và quý con trai Ninh Bình lắm, anh tin không? Nếu không thì gặp Lan Nguyễn đi thì anh sẽ biết ngay
5' dành cho quảng cáo! :1luvu:

L

lan nguyen

Sơ cấp
20/11/04
14
0
0
Hà Nội
to sweetNovember:
đây là em đang nói với một người bạn khi chưa hiểu hết về con gái Hà Nội thôi chứ đâu dám quảng cáo gì đâu, vì một số người luôn nghĩ con gái thành thị thì ăn chơi lắm, đua đòi, họ ngại quan hệ, nhưng chắc là chỉ một bộ phận nhỏ thôi, chứ con gái Hà Nội duyên dáng, năng động, cởi mở và nhiệt tình cực kỳ, không tin à, bác hỏi con trai Hà Nội trên web mình mà coi

babyan

babyan

Guest
2/3/06
263
0
0
nguoi lon
lan nguyen nói:
to sweetNovember:
đây là em đang nói với một người bạn khi chưa hiểu hết về con gái Hà Nội thôi chứ đâu dám quảng cáo gì đâu, vì một số người luôn nghĩ con gái thành thị thì ăn chơi lắm, đua đòi, họ ngại quan hệ, nhưng chắc là chỉ một bộ phận nhỏ thôi, chứ con gái Hà Nội duyên dáng, năng động, cởi mở và nhiệt tình cực kỳ, không tin à, bác hỏi con trai Hà Nội trên web mình mà coi

Thật mà, không tin thử xem sẽ biết ngay mà. :freddy:

H

H5N1

Guest
10/1/06
13
0
0
54
Ninh Bình
lan nguyen nói:
Không ngờ con trai Ninh Bình có giá vậy...:confused: :confused: :confused: Chắc phải bán mấy tạ thóc lấy tiền lên Hà Nội gặp Lan Nguyễn mới được :1luvu:

H

H5N1

Guest
10/1/06
13
0
0
54
Ninh Bình
lan nguyen nói:
to sweetNovember:
Câu này mới thực sự là quảng cáo....Nhưng chắc thử liều xem sao:music-smi

M

meongokhongyeu1983

Guest
18/3/06
1
0
0
Ha Noi
Hihi.Con gái Hà Nội được mọi người nói dễ thương lắm mừ.Không tin bác thử ra Hà Nội biết liền à.

L

lan nguyen

Sơ cấp
20/11/04
14
0
0
Hà Nội
H5N1 nói:
Không ngờ con trai Ninh Bình có giá vậy...:confused: :confused: :confused: Chắc phải bán mấy tạ thóc lấy tiền lên Hà Nội gặp Lan Nguyễn mới được :1luvu:

bác H5N1 ơi, bác có ra Hà Nội chơi thì Lan Nguyễn sẽ tình nguyện làm hướng dẫn viên du lịch miễn phí cho bác cho bac yên tâm khoản phí phần nào nhé

H

H5N1

Guest
10/1/06
13
0
0
54
Ninh Bình
lan nguyen nói:
bác H5N1 ơi, bác có ra Hà Nội chơi thì Lan Nguyễn sẽ tình nguyện làm hướng dẫn viên du lịch miễn phí cho bác cho bac yên tâm khoản phí phần nào nhé
Nghe có lý quá chắc phải cố sắp xếp thời gian ra Hà Nội chơi một chuyến...cho biết.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA