Hỏi về kê khai mặt hàng vàng, bạc, đá quý.

• Thread starter ToDucThanh
  • Ngày gửi
T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Chào các bác,
Các bác cho mình hỏi một chút về báo cáo thuế mặt hàng vàng, bạc, đá quý của một tiệm vàng?
-Thuế suất V,B ĐQ?
-Kê khai theo biểu mẫu nào?(theo thông tư nào or văn bản nao?)
-Một tiệm vàng nhỏ thì có cần làm BCTC không?
(** Nếu bác nào biết thêm về mặt hàng này nữa thì mong các bác chỉ thêm cho mình với)
Cảm ơn các bác rất nhiều
THANH.
diachimail: ducthanh.acc@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn hãy tham khảo Thông tư 120/2003/TT-BTC và Thông tư 127/2004/TT-BTC. Nội dung và mẫu biểu bạn hỏi đều có trong hai Thông tư này. Tuy nhiên, mình sẽ tóm lược trả lời một số câu hỏi của bạn.

ToDucThanh nói:
-Thuế suất V,B ĐQ?
Vàng bạc, đá qúy đã qua chế tác (trừ vàng nhập khẩu quy định tại Điểm 26, Mục II, Phần A của Thông tư 120/2003/TT-BTC) sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 10%.

ToDucThanh nói:
-Kê khai theo biểu mẫu nào?(theo thông tư nào or văn bản nao?)
- Cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế có hoạt động kinh doanh mua bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ nộp thuế theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT kê khai nộp thuế GTGT như sau:

+ Đối với hàng hoá, dịch vụ tính thuế theo phương pháp khấu trừ, cơ sở lập Tờ khai chi tiết (theo mẫu số 01/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 127/2004/TT-BTC).

+ Cơ sở lập Tờ khai chi tiết riêng cho hoạt động kinh doanh mua bán vàng, bạc, đá quý và hoạt động kinh doanh ngoại tệ (theo mẫu số 07A/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 120/2003/TT-BTC), ghi các chỉ tiêu tương ứng của hàng hoá, ngoại tệ.

Trên cơ sở các tờ khai chi tiết trên, cơ sở tổng hợp lập Tờ khai thuế GTGT (theo mẫu số 01/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 127/2004/TT-BTC).

Hàng tháng, cơ sở kinh doanh phải nộp cho cơ quan thuế các Tờ khai thuế GTGT tổng hợp và Tờ khai thuế GTGT chi tiết kèm theo Bảng kê chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào, bán ra theo mẫu số 02/GTGT, 03/GTGT, 04/GTGT (đối với vàng, bạc, ngoại tệ mua của người bán không có hóa đơn).

ToDucThanh nói:
-Một tiệm vàng nhỏ thì có cần làm BCTC không?
Nếu doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật doanh nghiệp nhà nước, Luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam thì phải lập Báo cáo tài chính.

Nếu tiệm vàng chỉ là hộ kinh doanh cá thể thì không phải lập Báo cái tài chính.

Sửa lần cuối:
T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Cảm ơn vì sự giải thích của Tú Anh rất nhiều, mình đã "thông" rồi.
Thanh

L

lammom

Sơ cấp
30/7/09
21
0
1
37
Tân Bình
Bạn ơi cho mình hỏi.Mình làm cho Cty TNHH mơí thành lập kinh doanh vàng bạc, kim cương nhân tạo. Nhưng mình thây tât cả mặt hàng nhâp vào đều không có hóa đơn mà chỉ có hóa đơn bán lẻ bình thương thui. Mình bán ra vân xuât hóa đơn có đươc không? Thuê Suât bao nhiêu % vây bạn?

dia chi mail cua minh la: luu_dgk@yahoo.com.vn
Thanks

H

hoa7

Sơ cấp
15/1/09
5
0
0
Ha noi
em cũng đang tìm hiểu về doanh nghiệp tư nhân kinh doanh vàng bạc. Em tìm mãi mới thấy bài viết của To Duc Thanh và Nguyen Tu Anh. Nhưng nhưng bài viết này đã quá lâu rồi, bác nào có biết thông tin mới về loại hình DN này và các thông tin về báo cáo thuế, báo cáo tài chính áp dụng thì chỉ giùm em với. Em tìm nhưng ko thấy quy định nào cả. Thanks các bác trước nhá!

L

luongnguyen1691

Guest
7/6/13
3
0
1
hà nội
E cũng tìm mà thấy ít bài viết về ngành kinh doanh này quá. Các anh/chị nào có kinh nghiệm làm ngành này cho e xin thông tin tóm tắt về các loại thuế, cũng như BCTC hay các điểm chú ý của loại hình này với ạ. E cũng đã tìm đọc tài liệu mà k thấy chỉ rõ về ngành kinh doanh này. Mong các anh/chị giúp đỡ ạ.

C

cây bút

Guest
4/11/15
14
0
1
30
Em chào anh

Anh ơi giờ luật thay đổi liên tục vậy hiện tại nghành nghề này khai thuế theo pp nào ạ, có được khoán thuế không và theo thông tư náo ạ
nếu kê khai theo pp trực tiếp có được khai điện tử và khai theo quý không ạ
Cty em là DNTN ạ

Bạn hãy tham khảo Thông tư 120/2003/TT-BTC và Thông tư 127/2004/TT-BTC. Nội dung và mẫu biểu bạn hỏi đều có trong hai Thông tư này. Tuy nhiên, mình sẽ tóm lược trả lời một số câu hỏi của bạn.

Vàng bạc, đá qúy đã qua chế tác (trừ vàng nhập khẩu quy định tại Điểm 26, Mục II, Phần A của Thông tư 120/2003/TT-BTC) sẽ chịu thuế suất thuế GTGT là 10%.

- Cơ sở kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế có hoạt động kinh doanh mua bán vàng, bạc, đá quý, ngoại tệ nộp thuế theo phương pháp tính trực tiếp trên GTGT kê khai nộp thuế GTGT như sau:

+ Đối với hàng hoá, dịch vụ tính thuế theo phương pháp khấu trừ, cơ sở lập Tờ khai chi tiết (theo mẫu số 01/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 127/2004/TT-BTC).

+ Cơ sở lập Tờ khai chi tiết riêng cho hoạt động kinh doanh mua bán vàng, bạc, đá quý và hoạt động kinh doanh ngoại tệ (theo mẫu số 07A/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 120/2003/TT-BTC), ghi các chỉ tiêu tương ứng của hàng hoá, ngoại tệ.

Trên cơ sở các tờ khai chi tiết trên, cơ sở tổng hợp lập Tờ khai thuế GTGT (theo mẫu số 01/GTGT ban hành kèm theo Thông tư 127/2004/TT-BTC).

Hàng tháng, cơ sở kinh doanh phải nộp cho cơ quan thuế các Tờ khai thuế GTGT tổng hợp và Tờ khai thuế GTGT chi tiết kèm theo Bảng kê chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào, bán ra theo mẫu số 02/GTGT, 03/GTGT, 04/GTGT (đối với vàng, bạc, ngoại tệ mua của người bán không có hóa đơn).

Nếu doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật doanh nghiệp nhà nước, Luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam thì phải lập Báo cáo tài chính.

Nếu tiệm vàng chỉ là hộ kinh doanh cá thể thì không phải lập Báo cái tài chính.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA