Những DN nào bắt buộc phải có Kế toán?

• Thread starter DEN
  • Ngày gửi
D

DEN

Trung cấp
12/10/08
71
0
6
37
Ha tinh
Hi, em làm việc ở Ngân hàng, dạo này chỗ em có quy định là UNC, Giấy rút tiền của Doanh nghiệp bắt buộc phải tổ chức bộ máy kế toán thì phải có chữ ký Kế toán trên chứng từ. Các anh chị có thể cho xin văn bản quy định về việc những DN nào phải có kế toán k ạ? Cụ thể là Cửa hàng, Trung tâm thiết bị, Trung tâm nghiên cứu có cần k ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
Hi, em làm việc ở Ngân hàng, dạo này chỗ em có quy định là UNC, Giấy rút tiền của Doanh nghiệp bắt buộc phải tổ chức bộ máy kế toán thì phải có chữ ký Kế toán trên chứng từ. Các anh chị có thể cho xin văn bản quy định về việc những DN nào phải có kế toán k ạ? Cụ thể là Cửa hàng, Trung tâm thiết bị, Trung tâm nghiên cứu có cần k ạ?
UNC,giấy rút tiền có chữ ký và con dấu(nếu có) của chủ tài khoản là rút được tiền mà,chủ TK đâu nhất thiết phải là kế toán mới rút được đâu.

levanton

levanton

Cao cấp

Tùy theo qui định của mỗi ngân hàng, như cty mình làm, các NH ACB, VIETINBANK,... không đòi hỏi kế toán trưởng ký, Riêng NH VCB thi phải Kế toán trưởng ký lên các chứng tư thanh toán UNC, lệnh chi.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn
Theo Luật doanh nghiệp thì các doanh nghiệp phải tổ chức công tác kế toán. Mà phải tổ chức công tác kế toán thì phải có kế toán để thực hiện công tác kế toán. Như vậy, bạn cứ xem đơn vị được thành lập & hoạt động theo Luật doanh thì nơi đó phải có kế toán.
Còn qui định kế toán phải ký trên các chứng từ ngân hàng là do qui định từ phía ngân hàng. Tuy nhiên, nếu doanh nghiệp (đặc biệt là doanh nghiệp khối tư nhân) không muốn kế toán ký trên những chứng từ đó thì cũng được. Khi ấy, doanh nghiệp đó thông báo xác nhận với ngân hàng về việc này theo mẫu có sẵn của chính ngân hàng đó.
good luck

L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
38
Hà Nội
www.giatlaonline.com
Chào bạn
Theo Luật doanh nghiệp thì các doanh nghiệp phải tổ chức công tác kế toán. Mà phải tổ chức công tác kế toán thì phải có kế toán để thực hiện công tác kế toán. Như vậy, bạn cứ xem đơn vị được thành lập & hoạt động theo Luật doanh thì nơi đó phải có kế toán.
Còn qui định kế toán phải ký trên các chứng từ ngân hàng là do qui định từ phía ngân hàng. Tuy nhiên, nếu doanh nghiệp (đặc biệt là doanh nghiệp khối tư nhân) không muốn kế toán ký trên những chứng từ đó thì cũng được. Khi ấy, doanh nghiệp đó thông báo xác nhận với ngân hàng về việc này theo mẫu có sẵn của chính ngân hàng đó.
good luck

Đúng rồi. Nếu ngân hàng bạn quy định như thế thì bất cứ doanh nghiệp nào đến giao dịch cũng cần có chữ ký của kế toán. Tuy nhiên, trên thực tế, rất nhiều công ty nhỏ không có tổ chức kế toán mà chỉ thuê kế toán ngoài, hoặc không thuê kế toán. Hoặc như công ty mình, có kế toán nhưng kế toán trưởng thay đổi liên tục nên nếu bắt buộc có chữ ký của kế toán thì phải làm thay đổi mẫu chữ ký liên tục.

GiauDT

GiauDT

Guest
19/5/08
19
0
1
44
504A CMT8-TP CL - DT
mình nghỉ khi đăng ký tài khoản với ngân hàng ngân hàng nếu có chữ ký của cả chủ GD cà kế toán thì NH mới yêu cầu KT ký còn nếu không đăng ký chử ký kế toán thì chỉ 01 GD chủ TK là đủ rồi chứ.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Đúng rồi đó bạn tùy theo Hồ sơ khi đăng ký TK ban đầu có đăng ký chữ ký của KTT, hay KT viên hay ko, riêng cty mình giao dịch ở NH nông nghiệp & PTNT có đăng ký chữ ký KTT, thì theo quy định của NH, KTT ko được trực tiếp rút tiền mà chỉ được phép ký để NV đi rút.

AN ĐÔNG CENTER HOTEL
14 - 16 Su Van Hanh, P9,Q5

G

garung9x

Guest
26/1/10
1
0
0
34
hn
Mình thì thấy ở NH No&PTNT chỗ mình thì khi đăng ký mở tài khoản doanh nghiệp bắt buộc phải có ít nhất 2 chữ ký của chủ TK vs KTT thì mới được. Bất kỳ doanh nghiệp hay tổ chức nào cũng cần có kế toán. trên UNC hay các chứng từ đều phải có 2 chữ ký của chủ TK và KTT (hoặc người được uỷ quyền). Một số DN chưa có hoặc ko có KTT thì vẫn phải đăng ký 1 người khác(phó GD hoặc người phụ trách chi tiêu hoặc 1 người nào đó trong công ty)làm KTT vì NH ko yêu cầu bằng cấp của KT nên vẫn có thể lách luật ở chỗ này :D.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA