Tạm nhập - tái xuất

• Thread starter caophong
  • Ngày gửi
C
Tôi bị vướng về tạm nhập - tái xuất nhờ anh chị chỉ giáo. Hiện tại công ty sản xuất mặt hàng đèn ngủ (loại đèn thuộc hàng thủ công mỹ nghệ) và trực tiếp xuất khẩu. Nhưng cái đèn đó phải nhập khẩu sợi dây và đuôi đèn, sau đó gắn bộ sợi dây và đuôi đèn này vào cái đèn ngủ rồi xuất khẩu. Vậy Cty phải làm như thế nào để được gọi là tạm nhập tái xuất và hiện tượng như trên có phải là tạm nhập - tái xuất ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
Trong tình huống của bạn không thể gọi là tạm nhập tái xuất được, vì bạn đâu có xuất ra lại toàn là chuôi đèn và dây điện đâu. Trường hợp của bạn gọi là nhập kinh doanh (sản xuất) và bạn xuất ra là một mặt hàng đèn ngủ. Bạn vẫn nộp thuế GTGT đầu vào bình thường cho đầu vào của hàng hóa.
Tạm nhập - Tái Xuất được dùng trong các trường hợp tạm nhập vào để chờ quá cảnh qua nước thứ ba. Dùng để trưng bày triển lãm hội chợ, hội nghị.
Thân

Sửa lần cuối:
darkmoon

darkmoon

Tiền và tiền $$$
12/9/03
402
11
0
42
HCM
Trường hợp này là NK để sản xuất hàng XK, bạn không phải chịu thuế nhập khẩu, nếu bạn đã đóng thuế ở khâu NK thì bạn sẽ được hoàn lại thuế NK

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Đây gọi là NK để SX hàng XK (NK SXXK). Vẫn phải chịu thuế NK nhưng thời gian ân hạn thuế NK là 275 ngày. Hàng NKSXXK ko chịu thuế GTGT.
Hnàg TN-TX là hàng NK ntn thì XK vẫn như thế, ko có sự thay đổi về giá trị và chất lượng hoặc nếu có thì theo một định mức đăng ký đc chấp thuận.

C
tuankq nói:
Đây gọi là NK để SX hàng XK (NK SXXK). Vẫn phải chịu thuế NK nhưng thời gian ân hạn thuế NK là 275 ngày. Hàng NKSXXK ko chịu thuế GTGT.
Hnàg TN-TX là hàng NK ntn thì XK vẫn như thế, ko có sự thay đổi về giá trị và chất lượng hoặc nếu có thì theo một định mức đăng ký đc chấp thuận.
Nghĩa là trong vòng 275 ngày mình có thể không nộp thuế NK, nếu sau thời gian 275 ngày mà không xuất hết lượng hàng đó thì mình nộp thuế NK, còn thuế GTGT = 0%
Vậy mình muốn áp dụng cho trường hợp này thì mình cần những gì để được Hải Quan chấp nhận.

C
MINA nói:
Trong tình huống của bạn không thể gọi là tạm nhập tái xuất được, vì bạn đâu có xuất ra lại toàn là chuôi đèn và dây điện đâu. Trường hợp của bạn gọi là nhập kinh doanh (sản xuất) và bạn xuất ra là một mặt hàng đèn ngủ. Bạn vẫn nộp thuế GTGT đầu vào bình thường cho đầu vào của hàng hóa.
Tạm nhập - Tái Xuất được dùng trong các trường hợp tạm nhập vào để chờ quá cảnh qua nước thứ ba. Dùng để trưng bày triển lãm hội chợ, hội nghị.
Thân
Ơi Mina, như vậy thì phải nộp thuế NK và VAT ?

H

hunghanel

Guest
15/1/05
22
0
1
49
Ha noi
hàng này muốn được ân hạn thuế thì phải nhập theo hình thức nhập sản xuất xuất khẩu được ân hạn trong vòng 275 ngày. Phải có đăng ký định mức sử dụng nguyên liệu với cơ quan hải quan. Sau khi xuất hàng người ta sẽ căn cứ vào định mức và số hàng xuất thì sẽ có quyết định không thu thuế nhập khẩu. số thuế NK tương ứng số lượng đã dùng để xuất, Nhưng trong vòng 275 ngày mà chưa xuất thì sẽ bị phạt 0,1% kể từ ngày thứ 30 và vẫn phải nộp VAT

C
hunghanel nói:
hàng này muốn được ân hạn thuế thì phải nhập theo hình thức nhập sản xuất xuất khẩu được ân hạn trong vòng 275 ngày. Phải có đăng ký định mức sử dụng nguyên liệu với cơ quan hải quan. Sau khi xuất hàng người ta sẽ căn cứ vào định mức và số hàng xuất thì sẽ có quyết định không thu thuế nhập khẩu. số thuế NK tương ứng số lượng đã dùng để xuất, Nhưng trong vòng 275 ngày mà chưa xuất thì sẽ bị phạt 0,1% kể từ ngày thứ 30 và vẫn phải nộp VAT
hunghanel, như vậy mình phải nộp thuế NK và hoàn lại thuế NK tương ứng với lô hàng đã xuất hay là mình nợ thuế NK trong vòng 275 ngày ? Thủ tục, trình tự và biểu mẫu như thế nào để được Hải Quan chấp thuận, hãy giúp một lần nữa ha.

H

hunghanel

Guest
15/1/05
22
0
1
49
Ha noi
khi làm thủ tục nhập khẩu thì nhập theo hình thức SXXK thì sẽ không phải nộp thuế VAT và được nợ thuế trong vòng 275 ngày (9 tháng) (không phải nộp trong vòng 9 tháng) trong vòng 9 tháng mà vẫn chưa xuất hết số nguyên liệu nhập về thì mới phải nộp thuế NK, sau khi xuất xong thì phải làm thủ tục thanh khoản với bộ phận thanh khoản ở đơn vị hải quan đã làm thủ tục nhập và xuất hàng.

bạn hay tham khảo thông tư 120 bộ tài chính hoặc luật thuế xuất nhập khẩu mới nhất để làm thủ tục hải quan . Nhập kinh doanh sau đó tìm được thị trường xuất khẩu thì vẫn được hoàn thuế NK (trong vòng 2 năm) nhưng VAT thì không được hoàn lại. Phải có hợp đồng xuất khẩu , khi nhập thì phải làm một đăng ký định mức để nhập. Khi xuất thì phải làm một định mức thực tế để xuất. Cố gắng làm quen hải quan để người ta hướng dẫn cho làm thủ tục cho dễ.

còn biểu mẫu của bạn thì phải căn cứ vào hợp đồng xuất của bạn là xuất gia công hay xuất bình thường nếu cần thì tôi gửi biểu mẫu cho. nhớ cho tôi cái địa chỉ mail

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
C
hunghanel nói:
khi làm thủ tục nhập khẩu thì nhập theo hình thức SXXK thì sẽ không phải nộp thuế VAT và được nợ thuế trong vòng 275 ngày (9 tháng) (không phải nộp trong vòng 9 tháng) trong vòng 9 tháng mà vẫn chưa xuất hết số nguyên liệu nhập về thì mới phải nộp thuế NK, sau khi xuất xong thì phải làm thủ tục thanh khoản với bộ phận thanh khoản ở đơn vị hải quan đã làm thủ tục nhập và xuất hàng.

bạn hay tham khảo thông tư 120 bộ tài chính hoặc luật thuế xuất nhập khẩu mới nhất để làm thủ tục hải quan . Nhập kinh doanh sau đó tìm được thị trường xuất khẩu thì vẫn được hoàn thuế NK (trong vòng 2 năm) nhưng VAT thì không được hoàn lại. Phải có hợp đồng xuất khẩu , khi nhập thì phải làm một đăng ký định mức để nhập. Khi xuất thì phải làm một định mức thực tế để xuất. Cố gắng làm quen hải quan để người ta hướng dẫn cho làm thủ tục cho dễ.

còn biểu mẫu của bạn thì phải căn cứ vào hợp đồng xuất của bạn là xuất gia công hay xuất bình thường nếu cần thì tôi gửi biểu mẫu cho. nhớ cho tôi cái địa chỉ mail
Cảm ơn hunghanel và Nguyễn Tú Anh, vui lòng gửi cho biểu mẩu đối với hàng xuất khẩu bình thường và gia công, địa chỉ email: caophong1377@yahoo.com

O

One

Guest
23/3/06
33
4
0
47
Hanoi
Theo quy định hiện nay, khi làm thủ tục nhập khẩu theo loại hình nhập nguyên liệu để sản xuất hàng xuất khẩu, doanh nghiệp không phải đăng ký hợp đồng xuất khẩu và định mức tiêu hao, nhưng phải đăng ký hợp đồng NK (TT 112/2005/TT-BTC) (thế mới chuối chứ :) )

Nếu NK theo loại hình kinh doanh thì không cần phải làm các thủ tục trên, mà chỉ cần nộp bản tiêu hao nguyên liệu thực tế khi làm thủ tục hoàn thuế thôi. Doanh nghiệp tự chịu trách nhiệm về tính chính xác của bản định mức đó. Cóa điều, nếu đã biết chắc chắn là hàng NK về để SX hàng XK thì ít người làm thủ tục HQ theo loại hình này lắm.

hunghanel nói:

Bạn Hunghanel thân mến, Đã NK theo loại hình SXXK thì sao lại xuất gia công mà phải kiểm tra lại hợp đồng xuất khẩu?

H

highland

Guest
Cho mình hỏi là. cty nhập NVL về vừa dùng để SX xuất khẩu, vừa bán trong nước. Lúc tính giá thành thì fải làm sao cho hợp lý đây?

Vì giá thành mình tính theo giá Standard ( Giá NVL= giá mua+ freight+thuế NK)==> Gía SX trong tháng của all các loại bóng đèn để XK hay bán nội địa đều như nhau.

Fần chênh lệch giá NVL của lô hàng nhập khẩu vì k fải nộp thuế thì xử lý như thế nào?

Mình thực sự đang lấn cấn chỗ này,mong các bạn góp ý! xin cảm ơn!

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
phonuicao nói:
Cho mình hỏi là. cty nhập NVL về vừa dùng để SX xuất khẩu, vừa bán trong nước. Lúc tính giá thành thì fải làm sao cho hợp lý đây?

Vì giá thành mình tính theo giá Standard ( Giá NVL= giá mua+ freight+thuế NK)==> Gía SX trong tháng của all các loại bóng đèn để XK hay bán nội địa đều như nhau.

Fần chênh lệch giá NVL của lô hàng nhập khẩu vì k fải nộp thuế thì xử lý như thế nào?

Mình thực sự đang lấn cấn chỗ này,mong các bạn góp ý! xin cảm ơn!
Trước hết để trả lời chính xác câu hỏi của bạn, thì phải phân biệt rõ Thế nào là hàng tạm nhập - tái xuất.

Trường hợp của bạn là trường hợp nhập nguyên vật liệu về để sản xuất ra thành phẩm, Thành phẩm này bán trong nước hoặc xuất khẩu như vậy trường hợp này đều như nhau cả, giá thành cho thành phẩm nội địa hay xuất khẩu đều như nhau.

Còn trường hợp như sau: ví dụ: bạn nhập nguyên vật liệu về mục đích gia công... Khi nguyên vật liệu nhập về bạn làm tờ khai nhập khẩu này cho hàng tạm nhập tái xuất (không phải đóng thuế NK, THUẾ gtgt hàng nhập khẩu). Tuy nhiên trong quá trình gia công hay sản xuất thì bạn lại xử dụng NVL nhập khẩu này để sản xuất thành phẩm bán nội địa. Khi đó bạn phải mở tờ khai Chuyển mục đích sử dụng và nộp thuế nhập khẩu và GTGT theo tờ khải Chuỷên mục đích sử dụng này

Chúc bạn thành công

H

highland

Guest
To AC3K!

Trường hợp cty này không fải là gia công.
Tức là mình có 2 lô hàng.

Lô 1 dùng để SX và xuất khẩu ( Trong vòng 275 ngày nếu không cung cấp đầy đủ chứng từ chứng minh hàng NL nhập về SX hàng XK thì sẽ phải đóng thuế nhập khẩu)

Lô 2 SX bán nội địa. Và thuế Nhập khẩu dĩ nhiên là đóng ngay từ đầu rồi.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
phonuicao nói:
To AC3K!

Trường hợp cty này không fải là gia công.
Tức là mình có 2 lô hàng.

Lô 1 dùng để SX và xuất khẩu ( Trong vòng 275 ngày nếu không cung cấp đầy đủ chứng từ chứng minh hàng NL nhập về SX hàng XK thì sẽ phải đóng thuế nhập khẩu)

Lô 2 SX bán nội địa. Và thuế Nhập khẩu dĩ nhiên là đóng ngay từ đầu rồi.
oh, vậy thì rất khó khăn cho việc quản lý lô NVL nào cho xuất khẩu, lô nào cho nội địa và việc tính giá thành.

Như vậy thì bạn tính độc lập giá thành riêng cho 2 lô khác nhau: hoặc bạn có thể phân bổ thuế nhập khẩu ở Bảng Giá thành hợp lý hơn. (100% thuế nhập khẩu sẽ cho sản lưởng nội địa)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA