Cách lập thuyết minh báo cáo tài chính

• Thread starter ngocdiep
  • Ngày gửi
N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Sắp đến kỳ nộp báo cáo tài chính (hạn 90 ngày) ma em vẫn chưa biết lập thuyết minh báo cáo thế nào cho đúng. Em đã có bảng cân đối tài khoản. Vậy rất mong các bác, các anh, các chị chỉ bảo gập cho em các số liệu cần điền trong thuyết minh báo cáo tài chính với.
Em chân thành cảm ơn trước

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
ngocdiep nói:
Sắp đến kỳ nộp báo cáo tài chính (hạn 90 ngày) ma em vẫn chưa biết lập thuyết minh báo cáo thế nào cho đúng. Em đã có bảng cân đối tài khoản. Vậy rất mong các bác, các anh, các chị chỉ bảo gập cho em các số liệu cần điền trong thuyết minh báo cáo tài chính với.
Em chân thành cảm ơn trước
Bạn vào link này tham khảo nhé:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=13419

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
dạ em đã link vào để xem nội dung, nhưng sao thuyết minh đó khác với thuyết minh mà em mua ở ngoài thế ạ. Em mua mẫu BCTC ở 11 Phan Huy Chú khác nhiều lắm.
Nếu làm theo mẫu đó thì mua ở đâu ạ, chỉ giùm em với nha!

D

Do_Ngoc_Anh

Trung cấp
6/9/05
52
0
0
55
Ha Noi
ngocdiep nói:
dạ em đã link vào để xem nội dung, nhưng sao thuyết minh đó khác với thuyết minh mà em mua ở ngoài thế ạ. Em mua mẫu BCTC ở 11 Phan Huy Chú khác nhiều lắm.
Bạn vào thư viện Webketoan mà lấy về cần gì phải mua.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mẫu Thuyết minh Báo cáo tài chính mà phantuannam post lên nằm trong mẫu Báo cáo tài chính mới nhất theo Thông tư 23/2005/TT-BTC ngày 30/03/2005. Mẫu Báo cáo tài chính mà bạn mua trên Phan Huy Chú là mẫu đã cũ, dùng cho các năm trước.

Bạn có thể lấy mẫu Báo cáo tài chính theo Thông tư 23/2005/TT-BTC có trên Thư viện của WKT:
http://webketoan.com/thuvien/index.php?PHPSESSID=43003f40cbb7489507b1e1da03398965&subcat=18

ngocdiep nói:

T

thanhhang

Guest
27/8/05
16
0
0
43
nam dinh
Không biết có đúng không nữa, cty mình thuộc quản lý của chi cục Đống Đa - hôm qua mình có lên phòng ấn chỉ của chi cục mua ' Báo cáo tài chính" thì chi cục vẫn bán mẫu của năm ngoái. Mình cầm lên hỏi Quản lý thuế thì được trả lời là nếu phòng ấn chỉ bán nhu thế thì mẫu đó là đúng. Nhung trên trang Web mọi ng­­­uời ai cũng bảo là phải làm theo thông t­u 23. Chẳng lẽ chi cục thuế lại ko cập nhật được hay là năm nay chưa BCTC theo thông tu 23 mới???????

N

Nguyen Thi Khanh An

Guest
22/2/06
8
0
0
Nha Trang
Cho mình hỏi vậy khi lập BCTC mình phải kê khai hết tất cả trong mẫu sao.Mình thấy nó dài qua vì có nhiều phần cty của mình không có dữ liệu để điền. Mong mọi người chỉ giáo

N

Nguyen Thi Khanh An

Guest
22/2/06
8
0
0
Nha Trang
F.a.s.t. & ATSSFC nói:
Chị cho em xin cái báo cáo thuyết minh phần đầu của công ty chị.
Bạn vào link này tham khảo nhé:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=13419
Mình dựa vào đó làm ý. Còn phần sau thì mình cũng đang rối đây không biết sử lý sao cả vị theo mẫu của thông tư 23 thì dài lắm tới 2 mươi mấy trang lận

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

trinh thanh ha

Guest
12/1/06
55
0
0
Hà Nội
thanhhang nói:
Không biết có đúng không nữa, cty mình thuộc quản lý của chi cục Đống Đa - hôm qua mình có lên phòng ấn chỉ của chi cục mua ' Báo cáo tài chính" thì chi cục vẫn bán mẫu của năm ngoái. Mình cầm lên hỏi Quản lý thuế thì được trả lời là nếu phòng ấn chỉ bán nhu thế thì mẫu đó là đúng. Nhung trên trang Web mọi ng­­­uời ai cũng bảo là phải làm theo thông t­u 23. Chẳng lẽ chi cục thuế lại ko cập nhật được hay là năm nay chưa BCTC theo thông tu 23 mới???????
Mình cũng thuộc quận Đống Đa, sáng nay mình vừa lên hỏi người quản lý thuế Công ty mình, họ cũng bảo mua ở phòng ấn chỉ là đúng rồi. Chi cục mình vẫn bán và chấp nhận nộp mẫu cũ (Quyết định 144/2001/QĐ-BTC ngày 21/12/2001 của Bộ Tài Chính), nên đối với chi cục Đống Đa làm theo mẫu cũ không sao đâu.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Mẫu có thế nào thì bạn cứ để như vậy. Phần nào mà DN không có thì để nguyên, không điền nội dung, số liệu sẽ ghi "-" hoặc "0".

Nguyen Thi Khanh An nói:
Cho mình hỏi vậy khi lập BCTC mình phải kê khai hết tất cả trong mẫu sao.Mình thấy nó dài qua vì có nhiều phần cty của mình không có dữ liệu để điền. Mong mọi người chỉ giáo

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Các bác ơi cho em hỏi một câu hỏi nhỏ Em thấy mẫu thuyết minh báo cáo TC và mẫu bảng cân đối kế toán năm nay có thay đổi nhưng nhiều khoản mục em ko biết điền dữ liệu vào cột nào cho hợp lý VD như trong bảng CĐKT phần thuếGTGT được khấu trừ thì điền vào cột nào vậy . Bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp em với em đang rất bối rối vì hạn nộp báo cáo sắp hết hạn rồi xin các bác có kinh nghiệm chỉ bảo giúp em vào thời gian sớm nhất , em xin cảm ơn nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thuế GTGT còn được khấu trừ sẽ được điền ở Mã số 152 - Các khoản thuế phải thu - trên Bảng cân đối kế toán.

thanhTam nói:
VD như trong bảng CĐKT phần thuếGTGT được khấu trừ thì điền vào cột nào vậy

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
em cảm ơn chị Tú Anh nhé đã chỉ giúp em và em có một câu hỏi nho nhỏ xin được hỏi chị . Trong báo cáo Tài Chính khi nộp lên cho cán bộ Thuế Thì bắt buộc phải có những biểu mẫu nào ? mong chị trả lời sóm giúp em nhé em mới vào làm nên còn nhiều vấn đề chưa rõ lắm xin chị chỉ bảo giúp em nhé

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Em lên Thư viện của WKT để lấy mẫu Báo cáo tài chính ở Thông tư 23/2005/TT-BTC. Trong đó sẽ bao gồm các mẫu biểu bắt buộc sau:

- Bảng cân đối kế toán.
- Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh.
- Báo cáo lưu chuyển tiền tệ.
- Bản thuyết minh Báo cáo tài chính.

T

thanhTam

Guest
20/12/05
97
0
0
hanoi
Chị Tú Anh ơi cho em hỏi là thuyết minh báo cáo TC năm nay Phấn 6 tang giảm TSCD thì ghi nhu nào nhỉ em thấy hơi khó hiểu các chỉ tiêu trong đó điền như thế nào vậy chị bảo giúp em với nhé với lại nhiều chỉ tiêu mà cty em ko có VD mục 7.8.9... vậy những mục đó có nhất thiết phải in để nộp cho cơ quan thuế ko vậy ? chị trả lời giúp em nhé
Em cảm ơn chị nhiều

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
thanhTam nói:
Chị Tú Anh ơi cho em hỏi là thuyết minh báo cáo TC năm nay Phấn 6 tang giảm TSCD thì ghi nhu nào nhỉ em thấy hơi khó hiểu các chỉ tiêu trong đó điền như thế nào vậy chị bảo giúp em với nhé
Có gì mà khó hiểu đâu em? Các chỉ tiêu rất rõ ràng đấy chứ! Đối với TSCĐ sẽ có 3 phần cần kê khai chính:

- Nguyên giá TSCĐ.
- Giá trị hao mòn lũy kế.
- Giá trị còn lại (= Nguyên giá TSCĐ - Giá trị hao mòn lỹ kế)

Trong Từng phần chính đó sẽ có các phần chi tiết nhỏ. Không khó lắm đâu, chịu khó suy nghĩ đi nhé!

thanhTam nói:
với lại nhiều chỉ tiêu mà cty em ko có VD mục 7.8.9... vậy những mục đó có nhất thiết phải in để nộp cho cơ quan thuế ko vậy ?
Em định tiết kiệm giấy hả? Mà câu này chị trả lời bên dưới rồi mà?

lehuong

lehuong

Guest
24/12/05
53
0
6
42
abc
Trong phần VI mục 27 của thuyết minh BCTC còn mấy khỏan mục mình chưa hiểu rõ, mong các bạn giải thích giúp.

Mục 27.1 : Nguyên vật liệu Không thắc mắc
Mục 27.2 : Nhân công Nhân công phân xưởng hay văn phòng?
Mục 27.3 : CP kháu hao TSCD Cả VP và PX hay chỉ có PX thôi?
Mục 27.4: CP dịch vụ mua ngòai , Lấy chi phí này từ tài khỏan nào? vì 642,641,627 đều có dịch vụ mua ngòai.

Mục 27.5 : Chi phí khác bằng tiền Có phải là lấy tổng phát sinh nợ 911 trừ đi các khỏan trên số còn lại đưa vào đây? Hay là số còn lại của tổng phát sinh 632 trừ đi các khỏan trên?

Cộng tất cả các khỏan trong mục 27 thì kết quả sẽ bằng tổng phát sinh nợ 911 hay bằng tổng phát sinh nợ 632?

Mong các bạn trả lời sớm giúp mình nhé

N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Để mọi người có ví dụ cụ thể , Em xin gửi kèm sau đây là một số phần TMBCTC. Mỗi phần em cho tương ứng với số liệu của các tài khoản (em ghi bên cạnh, in đậm, có gạch chân). Anh chị có kinh nghiệm xem giúp, em làm như vậy đúng hay sai ạ để mọi người lấy làm mẫu luôn.

3.3Haøng toàn khoChi tieát 31/12/200431/12/2005Haøng mua ñang ñi treân ñöôøngNguyeân lieäu, vaät lieäuCoâng cuï, duïng cuï Bằng TK 153 Chi phí saûn xuaát, kinh doanh dôû dangThaønh phaåmHaøng hoùaHaøng göûi ñi baùnCoäng giaù goác haøng toàn khoDöï phoøng giaûm giaù haøng toàn kho coù theå hieåu laø TK 214,3 khoâng Giaù trò thuaàn coù theå thöïc hieän ñöôïc cuûa haøng toàn kho

3.15Phaûi traû ngöôøi baùn vaø ngöôøi mua traû tieàn tröôùcChi tieát 31/12/200431/12/2005Phaûi traû ngöôøi baùn baèng TK 331 Ngöôøi mua traû tieàn tröôùc baèng TK 131 Coäng

3.26Chi phí taøi chínhChi tieát 31/12/200431/12/2005 Chi phí hoaït ñoäng taøi chính ......................... = TK 635: trả lãi ngân hàng

Loã do thanh lyù caùc khoaûn ñaàu tö ngaén haïn Loã phaùt sinh khi baùn ngoaïi teä Coäng 3.27Chi phí saûn xuaát kinh doanh theo yeáu toáChi tieát 31/12/200431/12/2005 Chi phí nguyeân lieäu, vaät lieäu Chi phí nhaân coâng baèng TK 334 Chi phí khaáu hao taøi saûn coá ñònh baèng TK 214 Chi phí dòch vuï mua ngoaøi baèng TK 627 + TK 642 Chi phí khaùc baèng tieàn Coäng

3.28Thueá thu nhaäp doanh nghieäp phaûi noäp vaø lôïi nhuaän sau thueá trong kyøChi tieát 31/12/200431/12/2005 Toång lôïi nhuaän keá toaùn tröôùc thueá bằng TK 421 Caùc khoaûn ñieàu chænh taêng hoaïc giaûm lôïi nhuaän keá toaùn

Hơi bị dài đúng không ạ? Anh chị cố gắng xem giúp và sửa cho em với nhé.:bigok:

N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Xin lỗi, mọi người đừng đọc bài trên, em viết lại ở dưới đây:
Để mọi người có ví dụ cụ thể , Em xin gửi kèm sau đây là một số phần TMBCTC. Mỗi phần em cho tương ứng với số liệu của các tài khoản (em ghi bên cạnh, in đậm, có gạch chân). Anh chị có kinh nghiệm xem giúp, em làm như vậy đúng hay sai ạ để mọi người lấy làm mẫu luôn.

3.3 Hàng tồn kho
Công cụ dụng cụ Bằng TK 153
Dự phòng giảm giá hàng tồn kho có thể hiểu là TK 241.3 không

3.15. Phải trả người bán và người mua trả tiền trước
Phải trả người bán: bằng TK 331
Người mua trả tiền trước

3.26 Chi phí tài chính
Chi phí hoạt động tài chính bằng TK 635: Trả lãi ngân hàng

3.27 Chi phí sản xuất kinh doanh
Chi phí nhân công bằng TK 334
Chi phí khấu hao TSCĐ bằng TK 214
Chi phí dịch vụ mua ngoài bằng TK 627 + TK 642