Hoá đơn đỏ nhưng không có MST công ty

• Thread starter ngocdiep
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Em dang nhập số liệu các hoá đơn T2/2006 phát hiện một số hoá đơn đỏ (GTGT) ghi tên công ty em nhưng lại không ghi mã số thuế của công ty. Cho em hỏi những hoá đơn này có được kê khai vào bảng kê nộp cq thuế không ạ?
Còn có một loại nữa: hoá đơn GTGT nhưng của cá nhân giám đốc vd như tiền điện thoại di động, không có tên công ty, không có MST thì có được đưa vào chi phí và kê khai trong bảng kê HHDV mua vào không a?
Mong các bác trả lời giúp em, em sắp phải đi nộp rồi!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
ngocdiep nói:
Em dang nhập số liệu các hoá đơn T2/2006 phát hiện một số hoá đơn đỏ (GTGT) ghi tên công ty em nhưng lại không ghi mã số thuế của công ty. Cho em hỏi những hoá đơn này có được kê khai vào bảng kê nộp cq thuế không ạ?
Còn có một loại nữa: hoá đơn GTGT nhưng của cá nhân giám đốc vd như tiền điện thoại di động, không có tên công ty, không có MST thì có được đưa vào chi phí và kê khai trong bảng kê HHDV mua vào không a?
Mong các bác trả lời giúp em, em sắp phải đi nộp rồi!

Thứ nhất, với hoá đơn đỏ mang tên công ty mà chưa có mã số thuế, bạn liên lạc với bên bán, qua đó để họ viết thêm MST cho bạn, tất nhiên là phải viết cả 3 liên nhé
Thứ 2, hoá đơn của Giám đốc k có MST k có tên công ty thì k thể đưa vào CF của công ty được.

P/s: Trên mỗi hoá đơn phải thể hiện đầy đủ các mục ghi trong hoá đơn, thiếu một trong những cái đó thì hoá đơn đó không hợp lệ

B

babyrose

Guest
7/12/05
18
0
0
40
Hà Nội
Mình cũng đồng ý với Tigon-ETC là Hoá đơn phải thể hiện đầy đủ các chỉ tiêu nhất là tên Cty, mã số thuế, chữ ký của người mua hàng...để bên Thuế không hạnh hoẹ gì.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Đôi khi, địa chỉ công ty có thể không chính xác (các bác bưu điện hay bắt lấy địa chỉ tại nơi lắp đặt máy) nhưng cái không thể sai sót lại chính là cái bạn đang thiếu đấy bạn ạ: Mã số thuế. Vì cơ quan thuế quản lý chúng ta chủ yếu qua mã số thuế. Từ cái mã số đó nó kéo theo thông tin về đơn vị nên nó không thể thiếu hay sai.
Thân.

C

chienhvtc

Guest
16/10/04
48
0
0
44
Ha Noi
Theo mình thì cho qua công đoạn giặt tẩy đi............................................................................ Hoặc đem hđ đến công ty xuất để họ ghi lại.

N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Em xin cam on tất cả sự giúp đỡ của mọi người. Như vậy là nên liên lạc lại nơi xuất hoá đơn của mình nếu thiếu MST. Còn hoá đơn của cá nhân không được cho vào chi phí của công ty.
Nhưng có cách nào để hợp lý hoá những hoá đơn như tiền điện thoại của giám đốc, tiền gửi xe của công nhân viên vào chi phí không a ( tiền gửi xe không có hoá đơn đỏ, chỉ có biên nhận viết tay tổng số tiền thôi ạ)?
Mong các bác, các anh, các chị tiếp tục giúp em với nhé!

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
Để được tính chi phí điện thoại của giám đốc vào chi phí hợp lý thì cơ quan bạn phải làm thủ tục đổi chủ thuê bao của số điện thoại đó thành tên công ty. Có như vậy các thông tin về người mua trên hoá đơn mới đảm bảo được tính vào chi phí hợp lý.
Về tiền gửi xe của CBCNV, bạn nên lập hợp đồng với người trông xe. Hàng tháng, bạn kẹp giấy biên nhận của họ cùng phiếu chi là hợp lý rồi.
Chúc thành công.

H

huytq

Guest
16/11/05
82
0
0
41
Hà Nội
Công ty mình hiện nay ko làm việc tại trụ sở trên giấy đăng ký kinh doanh mà tại một địa chỉ khác. Mình có nên phòng ĐKKD hỏi thì họ nói mở chi nhánh thì mới phải làm thủ tục còn văn phòng giao dịch thì không. Mình cũng đã gửi công văn lên chi cục thuế thông báo mở văn phòng giao dịch. Vậy những hoá đơn ghi theo địa chỉ giao dịch có được chấp nhận và hợp lý ko hay mình phải chuyển tất cả về địa chỉ ĐKKD

N

ngocdiep

Guest
4/1/06
22
0
0
41
Ha noi
Em đã hiểu tường tận rồi. Em xin cám ơn chị Quỳnh Hương và tất cả mọi người. Mong diễn đàn luôn nhiệt tình giúp đỡ những khúc mắc vô cùng nhỏ của những người mới vào nghề như em.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA