Biên lai thu tiền của đơn vị hành chính có đủ điều kiện tính chi phí hợp lý hay không?

• Thread starter nguyenhuyenkto
  • Ngày gửi
N

nguyenhuyenkto

Guest
12/4/10
2
0
1
37
Hải Dương
Xin chào tất cả các bạn trong diễn đàn. Mình có 1 thắc mắc muốn nhờ các bạn tư vấn như sau:
Công ty mình có ký 1 hợp đồng liên kết với bên trường dạy nghề, chi phí hỗ trợ cho nhà trường trong việc tuyển dụng được lao động có tay nghề của nhà trường là 200k/1 người. Khi trả tiền, bên nhà trường chỉ xuất biên lai thu tiền, vậy biên lai đó mình không rõ có đủ căn cứ để tính vào chi phí hợp lý không và nó được quy định ở văn bản nào. Bạn nào biết giúp mình với nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Ðề: Biên lai thu tiền của đơn vị hành chính có đủ điều kiện tính chi phí hợp lý hay không?

Chào bạn,
Nếu trường này là đơn vị hành chánh sự nghiệp thì thường sẽ không có hóa đơn để xuất cho cty bạn đâu. Về phương diện kế toán thì phiếu thu có đầy đủ các chữ ký & dấu của trường là chứng từ hợp lý hợp lệ để cty bạn đưa vào chi phí nhé.
Còn nếu trường này là tổ chức kinh doanh đào tạo, dạy nghề thì trường phải xuất hóa đơn cho công ty mới được xem là chí phí hợp lý.
Good luck

ngoctramnguyen

ngoctramnguyen

Cao cấp
2/11/13
295
4
18
TP.HCM
Ðề: Biên lai thu tiền của đơn vị hành chính có đủ điều kiện tính chi phí hợp lý hay không?

Chào bạn,
Nếu trường này là đơn vị hành chánh sự nghiệp thì thường sẽ không có hóa đơn để xuất cho cty bạn đâu. Về phương diện kế toán thì phiếu thu có đầy đủ các chữ ký & dấu của trường là chứng từ hợp lý hợp lệ để cty bạn đưa vào chi phí nhé.
Còn nếu trường này là tổ chức kinh doanh đào tạo, dạy nghề thì trường phải xuất hóa đơn cho công ty mới được xem là chí phí hợp lý.
Good luck
Thế còn biên lai thu quỹ an ninh quốc phòng ở địa phương, người nộp tiền là giám đốc và ở dưới có ghi tên công ty thì sao ạ ?

N

nguyenhuyenkto

Guest
12/4/10
2
0
1
37
Hải Dương

Cảm ơn bạn The Hoang nhé! Đơn vị ký hợp đồng với công ty mình là trường dạy nghề thuộc Bộ Quốc Phòng. Mình cũng tìm được 1 câu trả lời từ 1 câu hỏi tương tự trên mạng nhưng mình vẫn thắc mắc là biên lai thu phí và biên lai thu tiền của trường có là 1 không vì nếu biên lai thu phí thì vẫn được coi là chứng từ hợp lệ.
Điểm 1, Mục IV, Phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11 tháng 12 năm 2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật thuế thu nhập doanh nghiệp quy định:
Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Mục này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
- Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
- Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
Điểm 1,2 Mục A Phần IV Thông tư số 63/2002/TT-BTC ngày 24/7/2002 của Bộ Tài Chính hướng dẫn thực hiện các quy định pháp luật về phí và lệ phí quy định chứng từ thu phí, lệ phí như sau:
Tổ chức, cá nhân thu phí, lệ phí phải lập và cấp chứng từ thu cho đối tượng nộp phí, lệ phí theo đúng quy định của Bộ Tài Chính về chế độ phát hành, quản lý, sử dụng chứng từ. Cụ thể như sau:
+ Đối với phí, lệ phí thuộc Ngân sách nhà nước, tổ chức cá nhân khi thu phí, lệ phí phải lập và cấp biên lai thu cho đối tượng nộp phí, lệ phí theo quy định hiện hành của Bộ Tài Chính về phát hành, quản lý, sử dụng ấn chỉ thuế.
Trường hợp tổ chức, cá nhân thu phí, lệ phí có nhu cầu sử dụng chứng từ thu phí, lệ phí khác với mẫu chứng từ quy định chung thì phải có văn bản đề nghị cơ quan thuế có thẩm quyền giải quyết theo chế độ quy định.
+ Đối với phí không thuộc Ngân sách nhà nước, tổ chức, cá nhân khi thu phí phải lập và giao hóa đơn cho đối tượng nộp phí theo quy định hiện hành của Bộ Tài Chính về phát hành, quản lý sử dụng hóa đơn bán hàng.
Tổ chức, cá nhân có nhu cầu sử dụng hóa đơn tự in phải có văn bản đề nghị cơ quan thuế có thẩm quyền giải quyết theo chế độ quy định

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Cảm ơn bạn The Hoang nhé! Đơn vị ký hợp đồng với công ty mình là trường dạy nghề thuộc Bộ Quốc Phòng. Mình cũng tìm được 1 câu trả lời từ 1 câu hỏi tương tự trên mạng nhưng mình vẫn thắc mắc là biên lai thu phí và biên lai thu tiền của trường có là 1 không vì nếu biên lai thu phí thì vẫn được coi là chứng từ hợp lệ.
Biên lai thu phí có thể là biên lai thu tiền và cũng có thể không phải tùy thuộc vào việc đơn vị đó đăng ký sử dụng như thế nào thôi.
Thế còn biên lai thu quỹ an ninh quốc phòng ở địa phương, người nộp tiền là giám đốc và ở dưới có ghi tên công ty thì sao ạ ?
Được và nhớ có đầy đủ các chữ ký và dấu nhé bạn.
Good luck

ptx309

ptx309

Cao cấp

+ Đối với phí không thuộc Ngân sách nhà nước, tổ chức, cá nhân khi thu phí phải lập và giao hóa đơn cho đối tượng nộp phí theo quy định hiện hành của Bộ Tài Chính về phát hành, quản lý sử dụng hóa đơn bán hàng.
Chà, bên mình có những khoản phí hội phụ nữ thu, số tiền khá nhiều, thường xuyên và liên tục.
Mà với điều khoản trên đây thì chắc chắn khoản phí của bên mình không được đưa vào cp rồi

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

Chào bạn,
Chà, bên mình có những khoản phí hội phụ nữ thu, số tiền khá nhiều, thường xuyên và liên tục.
Mà với điều khoản trên đây thì chắc chắn khoản phí của bên mình không được đưa vào cp rồi
Có 2 vấn đề bạn cần quan tâm:
1. Chi phí này có được cơ quan thuế chấp nhập hay không? nếu chi phí thuế sẽ loại bỏ ra khi kiểm tra thì có hay không có hóa đơn sẽ không quá quan trọng nữa.
2. Hội phụ nữ cũng là 1 đơn vị hành chính sự nghiệp có thể thuộc hoặc không thuộc NSNN, khoản thu đó có thuộc thu NSNN hay không? nếu có thì vẫn được thuế chấp nhận khi thu bằng biên lai thu phí
Good luck

ptx309

ptx309

Cao cấp

Chào bạn,

Có 2 vấn đề bạn cần quan tâm:
1. Chi phí này có được cơ quan thuế chấp nhập hay không? nếu chi phí thuế sẽ loại bỏ ra khi kiểm tra thì có hay không có hóa đơn sẽ không quá quan trọng nữa.
2. Hội phụ nữ cũng là 1 đơn vị hành chính sự nghiệp có thể thuộc hoặc không thuộc NSNN, khoản thu đó có thuộc thu NSNN hay không? nếu có thì vẫn được thuế chấp nhận khi thu bằng biên lai thu phí
Good luck
1.Đây là 1 khoản thực tế phát sinh, khoản này chiếm 50% chi phí thực tế của bên em. Nhưng có được cơ quan thuế chấp nhận hay không thì em chưa biết. Có hợp đồng hợp tác giữa hội phụ nữ và bên em, và có phiếu thu, nhưng e cũng chưa có gan đưa vào.
2.Thì em đã trích dẫn ở trên rồi, khoản phí đó không thuộc ngân sách nhà nước

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

1.Đây là 1 khoản thực tế phát sinh, khoản này chiếm 50% chi phí thực tế của bên em. Nhưng có được cơ quan thuế chấp nhận hay không thì em chưa biết. Có hợp đồng hợp tác giữa hội phụ nữ và bên em, và có phiếu thu, nhưng e cũng chưa có gan đưa vào.
2.Thì em đã trích dẫn ở trên rồi, khoản phí đó không thuộc ngân sách nhà nước

Mình có đi giải trình thuế thì một số chấp nhận, một số không có gì loại vẫn loại ra

Cái này đọc luật thì không có quy định cụ thể, mình nghĩ bạn có thể làm công văn lên hỏi về trường hợp đặc biệt này

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA