lương tối thiểu để tính chi phí

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Virgin nhớ, trước đây Thuế TP.HCM quy định đơn vị khi kê chi phí lương của anh A là 1.200.000đ thì tiền lương của anh A phải được đăng ký lương với Thuế, nếu không đăng ký thì chỉ được tính vào chi phí hợp lệ là 500.000đ. Hình như mức lương tối thiểu được tính vào chi phí hiện nay là 1.000.000đ.
Có bạn nào biết rõ về vấn đề này không ? Nếu có văn bản quy định thì cho virgin biết số với ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Dung day, hien nay muc luong hien hanh duoc tinh chi phi hop ly cho nhan vien co hop dong lao dong nhung chua dang ky luong voi phong lao dong thi duoc tinh vao 1.000.000 dong / tháng / nv5
Hien gio minh dang o van phong nen khong the tham khao van ban . doi sau gio lam viec mih se tra loi ban sau nhe ( hinh nhu danh cho nam QT 2002 thi phai ) nhung o day chi tinh cho khu vuv thanh pho HCM thoi ban nhe .
Than

T

thuyvan

Guest
Bạn ơi theo CV 3178/UB-TM, ngày 11/07/2003 thì áp dụng mức lương tối thiểu là 1.000.000đ/người/tháng đối với trường hợp không ký hợp đồng lao động, không đăng ký lương với cơ quan thuế và quy định này được áp dụng từ 01/01/2003
MINA nói:
Dung day, hien nay muc luong hien hanh duoc tinh chi phi hop ly cho nhan vien co hop dong lao dong nhung chua dang ky luong voi phong lao dong thi duoc tinh vao 1.000.000 dong / tháng / nv5
Hien gio minh dang o van phong nen khong the tham khao van ban . doi sau gio lam viec mih se tra loi ban sau nhe ( hinh nhu danh cho nam QT 2002 thi phai ) nhung o day chi tinh cho khu vuv thanh pho HCM thoi ban nhe .
Than

tuyetto

tuyetto

Nắng gió.
To Virgin
1/ Thời điểm năm 2004 trở về sau :Nếu doanh nghiệp ký hợp đồng lao động và có đăng ký sử dụng lao động với Phòng (hoặc Sở )Lao Động nhưng không đăng ký lương với cơ quan thuế thì cũng không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định chi phí hợp lý (mặc dù doanh nghiệp thực tế có chi lương cho người lao động) và không tính theo mức lương quy định do Uỷ Ban Nhân Dân Thành Phố ấn định như bạn ThuyVan đã nói. Đó là nội dung buổi tấp huấn do chú Tuấn cục thuế TP.HCM tuyên truyền đến doanh nghiệp trên địa bàn Quận 01.
2/ Thời điểm trước năm 2004 trở về trước: mức lương được tính theo văn bản của Ủy Ban Nhân Dân TP.HCM khi doanh nghiệp không đăng ký lương với cơ quan thuế nhưng có ký hợp đồng lao động với người lao động.

Hihi, nhưng mà có một nghịch lý không tiện nói ra.

Trân trọng!

H

hoang thuy hanh

Guest
20/6/05
21
0
0
Hanoi
Chào các bạn.
Cho mình hỏi tí chút. Công ty mình đã đăng ký mức lương tối thiểu với cơ quan thuế Một nhân viên là 800 trăm ngàn đồng. Nhưng ngoài khoản lương còn các khoản phụ cấp khác như xăng xe, phí điện thoại, ăn trưa tổng cộng là họ được lĩnh khoảng 1.200.000 đồng như vậy 1.2T có được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ không.
Trả lời giúp mình nhé
Cám ơn nhiều

T

THU TRAN

Guest
4/1/05
47
0
6
47
Ho Chi Minh City
Cũng về khỏan lương bổng!Giúp mình luôn nhé!
* Cty mình có 01 Nhân viên là Việt kiều, có nhiều khoản trợ cấp cho người đó ngoài lương thì còn trả thêm tiền thuê nhà, điện thoại và cả một khỏan thoả thuận hưởng thêm % khi công ty có lợi nhuận..
Tất cả các khoản đó mình đều có thoả thuận trong HDLD, như vậy những khỏan này (ngoài phần lương) mình có cần chứng từ gì nữa không vậy?? Còn phần lợi nhuận hưởng thêm khi DN có lãi thì giải quyết như thế nào??
* Vấn đề khác:
Gíam Đốc Cty tuy là người chịu trách nhiệm trước p'luật nhưng không liên quan gì đến hoạt động của Cty cả nên đã ủy quyền cho Phó GD để ký các chứng từ, HDKT.. (Phó GD không chịu trách nhiệm trước pháp luật) điều này có hợp lệ không vậy? Mình thấy hơi kỳ kỳ sao a'.
Giúp mình gỡ rối nhé, thanks!

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
hoang thuy hanh nói:
Chào các bạn.
Cho mình hỏi tí chút. Công ty mình đã đăng ký mức lương tối thiểu với cơ quan thuế Một nhân viên là 800 trăm ngàn đồng. Nhưng ngoài khoản lương còn các khoản phụ cấp khác như xăng xe, phí điện thoại, ăn trưa tổng cộng là họ được lĩnh khoảng 1.200.000 đồng như vậy 1.2T có được tính vào chi phí hợp lý hợp lệ không.
Trả lời giúp mình nhé
Cám ơn nhiều
Các chi phí mà bạn nêu đều là chi phí hợp lý và được tính vào chi phí. Còn hợp pháp theo qui định thì phải có chứng từ nếu không sẽ bị thuế không công nhận.
Riêng phần ăn ca thì phải chú ý đến định mức Nhà nước qui định đó bạn ạ.

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
THU TRAN nói:
Cũng về khỏan lương bổng!Giúp mình luôn nhé!
* Cty mình có 01 Nhân viên là Việt kiều, có nhiều khoản trợ cấp cho người đó ngoài lương thì còn trả thêm tiền thuê nhà, điện thoại và cả một khỏan thoả thuận hưởng thêm % khi công ty có lợi nhuận..
Tất cả các khoản đó mình đều có thoả thuận trong HDLD, như vậy những khỏan này (ngoài phần lương) mình có cần chứng từ gì nữa không vậy?? Còn phần lợi nhuận hưởng thêm khi DN có lãi thì giải quyết như thế nào??
Tôi tạm cho người mà bạn gọi là "việt kiều" là người đúng mang quốc tịch việt nam thì:
Các khoản chi phí cho việt kiều mà bạn nêu như thuê nhà, điện thoại ... đều phải có chứng từ về hóa đơn thuê nhà, hóa đơn điện thoại( nếu có hóa đơn) trường hợp chỉ là phụ cấp thì phải có thỏa thuận hoặc qui định của công ty và chứng từ là giấy nhận tiền + phiếu chi ( hoặc phiếu chi có chữ ký của VK)
Còn khoản % lợi nhuận thì căn cứ thỏa thuận mà chi chúng từ qui định là phiếu chi hoặc phiếu chi + giấy nhận tiền. Riêng trường hợp này bạn chú ý đến thuế TNCN phải nộp.
THU TRAN nói:
* Vấn đề khác:
Gíam Đốc Cty tuy là người chịu trách nhiệm trước p'luật nhưng không liên quan gì đến hoạt động của Cty cả nên đã ủy quyền cho Phó GD để ký các chứng từ, HDKT.. (Phó GD không chịu trách nhiệm trước pháp luật) điều này có hợp lệ không vậy? Mình thấy hơi kỳ kỳ sao a'.
Giúp mình gỡ rối nhé, thanks!
cái này thì theo qui định uỷ quyền thôi mà, nhưng có một số cái thì đâu có được. Tuy vậy nếu có vấn đê gì xảy ra với pháp luật thì ông Giám đốc cũng chẳng chạy đâu cho thoát.

T

THU TRAN

Guest
4/1/05
47
0
6
47
Ho Chi Minh City
Dear Anh Nam,

Người mà mình để cập ở đây là VK, quốc tịch Mỹ.
Toàn bộ những chi phí trên đều có nêu trong HDLD (vậy có nghĩa là phụ cấp đúng không nhỉ??!) vậy mình chỉ cần phiếu chi + chữ ký là hợp lý phải không?!!
Thanks

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
THU TRAN nói:
Dear Anh Nam,

Người mà mình để cập ở đây là VK, quốc tịch Mỹ.
Toàn bộ những chi phí trên đều có nêu trong HDLD (vậy có nghĩa là phụ cấp đúng không nhỉ??!) vậy mình chỉ cần phiếu chi + chữ ký là hợp lý phải không?!!
Thanks
Người có quốc tịch Mỹ thì gọi là người Mỹ ( gốc việt) và phải thực hiện như người nước ngoài làm việc tại việt nam đó bạn. ( bạn nên xem thêm một số bài viết ở diễn đàn về việc trả lương và tính thuế TN đối với người nước ngoài làm việc tại VN).

G

ga kho

Sơ cấp
15/6/05
25
0
1
HCM
thủ tục hành chính

hoang thuy hanh nói:
Chào các bạn.
Trả lời giúp mình nhé
Cám ơn nhiều

Chào bạn!
Theo mình, bạn phải điều chỉnh trên HĐLĐ như sau:
1. LCB X hệ số + phụ cấp = 800.000
2. Trên mục Những thỏa thuận khác: Bạn phải ghi rõ các mục:
- Tiền ăn giữa ca theo chế độ <= lương tối thiểu
- Trợ cấp đắt đỏ : ... đ
- Công tác phí ...đ/ngày x 26 ngày
- Trang phục ...đ/năm
Nên điều chỉnh cộng lại thành 2tr.
Nếu xét trên HĐLĐ đã đăng ký với P. LĐ mà không đủ như trên, CQ Thuế sẽ tính trên mức tiền lương theo HĐLĐ thôi.
Chúc bạn tỉnh táo

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
ga kho nói:
Chào bạn!
Theo mình, bạn phải điều chỉnh trên HĐLĐ như sau:
2. Trên mục Những thỏa thuận khác: Bạn phải ghi rõ các mục:
- Tiền ăn giữa ca theo chế độ <= lương tối thiểu
- Trợ cấp đắt đỏ : ... đ
- Công tác phí ...đ/ngày x 26 ngày
- Trang phục ...đ/năm
Nên điều chỉnh cộng lại thành 2tr.
Nếu xét trên HĐLĐ đã đăng ký với P. LĐ mà không đủ như trên, CQ Thuế sẽ tính trên mức tiền lương theo HĐLĐ thôi.
Chúc bạn tỉnh táo
To ga kho nếu bạn ghi vào hợp đồng LĐ các nội dung trên mà lại cụ thể hoá bằng tiền, kèm theo cái dòng tổng cộng là 2 triệu thì nếu không khéo là bạn phải đóng BHXH trên cái 2 triệu đó. Nhớ rút kinh nghiệm từ các bạn khác mà công ty đóng thuộc quận 6 Thành phố HCM.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA